कल्याण येथील नियोजित हल्ला प्रकरणात एसआयटी तपासाची मागणी

  प्रति,

 माननीय गृहमंत्री, महाराष्ट्र

 माननीय DGP, महाराष्ट्र

 माननीय पोलीस आयुक्त, ठाणे

खडकपाडा पोलीस स्टेशन, कल्याण येथे एफआयआर क्रमांक 220/2023 विशेष तपास पथकामार्फत (एसआयटी) तपास करण्याची मागणी करणारे पत्र

  1. 18/05/2023 रोजी आगरी कोळी या नावाच्या इंस्टाग्राम खातेधारकाने बौद्ध चालीरीती आणि आई एकवीरा देवता यांच्या प्रथांची तुलना करणारा एक व्हिडिओ अपलोड केला होता, ज्यावर अनेक इंस्टाग्राम खातेधारक भगवान बुद्ध आणि डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर यांना शिव्या देत होते, असा व्हिडिओ त्या खातेधारकाने व्हायरल केले आणि ते मोहित सुनील गायकवाड (17 वर्ष) नावाच्या तरुण मुलाच्या लक्षात आले, म्हणून त्याने खातेधारकाला इन्स्टाग्रामवरील वैयक्तिक संदेशाद्वारे तो व्हिडिओ हटविण्याची आणि दोन समाजांमध्ये तेढ निर्माण न करण्याची विनंती केली.
  2.  वरील इन्स्टाग्राम खातेधारकाने तो व्हिडिओ हटवण्याऐवजी, खोटे चित्रण केले आहे की मुलगा मोहित गायकवाड याने  इंस्टाग्रामवर आई एकवीराला शिवीगाळ केली आहे आणि ही पोस्ट त्याने सोशल मीडियावर सर्वत्र व्हायरल केली आहे.
  3. 19/05/2023 रोजी कल्याण येथे जमलेल्या सुमारे 40-50 असामाजिक लोकांनी, सर्वांनी गुन्हेगारी इराद्याने मोहितचे त्याच्या केक शॉप (कामाच्या ठिकाणाहून) अपहरण केले, त्याला घाणेरड्या आणि अपशब्दात शिवीगाळ केली. त्याच्या जातीच्या नावाने अपमान करण्यात आला, त्याच्यावर शारिरीक अत्याचार केले, सर्वांनी त्याला नग्न केले आणि रस्त्यावर त्याची परेड केली, सर्वांनी त्याला नाक जमिनीवर घासण्यास भाग पाडले आणि समाजात दहशत पसरवण्यासाठी त्याचे व्हिडिओ व्हायरल केले. अशाप्रकारे या सर्वांनी घृणास्पद गुन्हा केला होता आणि त्यानंतर त्याबद्दल एफआयआर दाखल करण्यात आला आहे.
  4. तपासादरम्यान काही आरोपींना अटक करण्यात आली आहे आणि त्या प्रकरणात मोहितचा वकील म्हणून मी त्याची बाजू मांडत आहे, माझ्या लक्षात आले आहे की अटक करण्यात आलेले आरोपी हे वेगवेगळ्या शहरातील आहेत, ते सर्वजण वेगवेगळ्या ठिकाणी राहतात. कल्याण पासून दूर. आम्ही व्हायरल व्हिडिओ पाहिला, काही आरोपींची ओळख पटवली (आजपर्यंत अटक करण्यात आलेली नाही) आणि हे पुन्हा आमच्या लक्षात आले की आरोपी देखील कल्याणचे नाहीत.
  5.  वेगवेगळ्या शहरांमध्ये राहणार्‍या अज्ञात व्यक्तींना एकाच दिवशी आणि एकाच वेळी, एकाच ठिकाणी एकत्र जमून कोणताही गुन्हा करणे अत्यंत अशक्य आहे, परंतु आरोपींच्या वरील सांगितलेल्या वर्तनावरून मला संशय आहे की हा पूर्वनियोजित हल्ला होता. केवळ दोन समुदायांमध्ये दहशतीची परिस्थिती निर्माण करण्याच्या उद्देशाने तो केला गेला आणि तो दंगल घडविण्याचा प्रयत्न होता; त्यामुळे या प्रकरणाची एसआयटी चौकशी अत्यंत आवश्यक आहे.
  6. या आरोपींनी दोन समाजात तेढ निर्माण करणारा व्हिडिओ सोशल मीडियावर का अपलोड केला, याचा तपास करणे अत्यंत आवश्यक आहे. त्या व्हिडिओवर भगवान बुद्ध आणि डॉ बाबासाहेब आंबेडकर यांना शिव्या का देत होत्या? मोहितने एकवीरा आई या देवतेचा गैरवापर केल्याचे खोटे चित्र का दाखवले? मोहितचे तपशील कुठून मिळाले? ते कल्याणला कसे आले? सर्व आरोपी वेगवेगळ्या शहरात राहत असताना त्यांनी एकमेकांशी संपर्क कसा साधला? ते एकमेकांना कुठे भेटले? आणि मोहितचे अपहरण करून त्याच्यावर प्राणघातक हल्ला करण्याची त्यांची योजना कशी आहे?
  7. आता तपास प्राथमिक अवस्थेत आहे आणि तक्रारदार आणि त्याच्या कुटुंबीयांना सतत धोका आहे, अनेक राजकारणी आणि प्रभावशाली लोक मोहितवर हे प्रकरण परत घेण्यासाठी दबाव आणण्याचा प्रयत्न करत आहेत, त्याच्या कुटुंबीयांनी यासंदर्भात विविध पीएनसी आणि लेखी तक्रारी केल्या होत्या. वरील राजकारणी आणि प्रभावशाली लोक देखील तपास यंत्रणेवर दबाव आणत आहेत त्यामुळे या प्रकरणाचा योग्य तपास होत नाही. सर्व आरोपींची नावे व तपशील देऊनही पोलीस त्यांना अटक करण्यात अपयशी ठरले असून राजकीय लोकांच्या दबावाखाली ते टाळत आहेत. गुन्ह्याचा हेतू उघड करण्यासाठी या प्रकरणातील प्रत्येक आरोपीला अटक करणे अत्यंत आवश्यक आहे.
  8. तपास यंत्रणा/अधिकारी यांच्यावर काही प्रभावशाली आणि राजकीय लोकांच्या थेट प्रभावामुळे निष्पक्ष आणि योग्य तपास होऊ शकत नाही. तपास संथ आणि हेतुपुरस्सर निराशाजनक आहे आणि गोष्टींना गती देण्याची गरज आहे. यामुळे कायदा आणि सुव्यवस्थेची प्रतिमा धोक्यात येत आहे आणि “न्याय फक्त झालाच पाहिजे असे नाही तर तो होताना दिसला पाहिजे” या कायद्याच्या परिपूर्ण तत्त्वाचे नेमके उल्लंघन होत आहे.
  9. ही केस संवेदनशील आणि खळबळजनक आहे, संपूर्ण वैज्ञानिक आणि पुराव्यावर आधारित तपास विस्तृत पद्धतीने करणे आवश्यक आहे. तपास करण्यासाठी विशिष्ट कौशल्ये असलेले अनुभव आणि आवश्यक कौशल्य असलेले अधिकारी आवश्यक आहेत.

या प्रकरणासाठी निष्पक्ष, योग्य आणि तपशीलवार तपास अतिशय महत्त्वाचा आहे, म्हणून मी आपल्याला याद्वारे या प्रकरणाचा योग्य तपास जलदगतीने करण्यासाठी विशेष तपास पथक (SIT) स्थापन करण्याची विनंती करतो.

आपला,

जय आर . गायकवाड

पीडित/मूळ माहिती देणाऱ्याचा वकील

मूळ पत्राची कॉपी.

Be the first to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.


*