देशद्रोह कायद्याचा फेरविचार अत्यंत आवश्यक…

विकास परसराम मेश्राम

सर्वोच्च न्यायालयाचे माजी न्यायाधीश न्यायमूर्ती दीपक गुप्ता यांनी एका मुलाखतीत म्हटले आहे की, क्रिकेटमध्ये पाकिस्तानच्या विजयाचा आनंद साजरा करणे हा देशद्रोह नक्कीच नाही. द वायरसाठी ते करण थापरला मुलाखतीमध्ये म्हणत होते . मुलाखतीत न्यायमूर्ती गुप्ता म्हणाले, “हा नक्कीच देशद्रोह नाही, आणि या कृत्याला देशद्रोह आहे असे समजणे नक्कीच हास्यास्पद आहे… या लोकांवरील देशद्रोहाचे आरोप न्यायालयात कधीही टिकणार नाहीत. यात जनतेचा पैसा आणि वेळ वाया जातो. उत्सवाचे कृत्य काहींना अपमानास्पद वाटू शकते, परंतु हा असा गुन्हा नाही की त्यावर देशद्रोहाचा आरोप लावला जावा.”

ते पुढे म्हणतात, “एक गोष्ट कायद्याने गुन्हा आहे आणि दुसरी गोष्ट निंदनीय आणि अनैतिक आहे. सर्व कायदेशीर कृत्ये समाजाच्या नियमांनुसार चांगली असतातच असे नाही आणि अनैतिक किंवा वाईट समजल्या जाणार्‍या सर्व कृत्ये देखील कायद्याने दंडनीय आहेत. कृतज्ञतापूर्वक, आम्ही नैतिकतेच्या नियमांनुसार नव्हे तर कायद्याच्या नियमाने शासित आहोत. भिन्न समाज, भिन्न धर्म आणि भिन्न काळ यांचे नैतिकतेचे भिन्न अर्थ आणि मापदंड आहेत…”

आयपीसी कलम १२४ ए अंतर्गत देशद्रोहाची शिक्षा आहे.

न्यायमूर्ती गुप्ता यांनी बलवंत सिंग आणि एनआरव्ही प्रकरणाचा संदर्भ दिला. हे प्रकरण पंजाब राज्याशी संबंधित आहे. या प्रकरणी सर्वोच्च न्यायालयाने “खलिस्तान झिंदाबाद” ही घोषणात देशद्रोह नाही कारण या घोषणेत हिंसाचार किंवा सार्वजनिक शांततेचे उल्लंघन होइल अशी स्थिती प्रतित होत नाही .

या पार्श्‍वभूमीवर, त्यांनी उत्तर प्रदेशच्या मुख्यमंत्री कार्यालयाने पोस्ट केलेल्या ट्विटमध्ये म्हटले आहे की “आग्रा येथील एका काश्मिरी विद्यार्थ्याने , भारतावर पाकिस्तानने क्रिकेट चा विजय साजरा केला, त्याच्यावर देशद्रोहाचा गुन्हा दाखल केला जाईल-” असे म्हटले पण निश्चितपणे देशाच्या कायद्याच्या विरुद्ध आहे. “आणि” जबाबदार पदावर असलेल्या व्यक्तीने असे बोलू नये.”

ते पुढे म्हणतात, “जर त्यांनी (मुख्यमंत्री कार्यालयाने) न्यायालयांनी वेळोवेळी, देशद्रोहावर दिलेल्या विविध निकालांचा अभ्यास केला असता, तर मुख्यमंत्र्यांना असे विधान न करण्याचा सल्ला दिला गेला असता. मला माहित नाही की त्यांना त्या प्रसिद्ध केसची (बलवंत सिंगची केस) माहिती आहे की नाही.”

पाकिस्तानच्या विजयाच्या जल्लोषावर माजी न्यायमूर्ती म्हणाले, “मी या कारवाईचे समर्थन करू शकत नाही. पण, तुम्ही या खेळात दुसऱ्या बाजूचे समर्थन का करू शकत नाही… बरेचसे ब्रिटेन मधील नागरिक किंवा भारतीय वंशाचे ऑस्ट्रेलियन नागरिक, जेव्हा लॉर्ड्स (क्रिकेट ग्राउंड) येथे सामना खेळला जातो, तेव्हा भारताच्या खेळाडूंचा जयजयकार करतात आणि भारताचा विजय साजरा करतात. . पण तिथल्या सरकारांना यावर आक्षेप आहे का? त्यांच्यावर आपापल्या देशात देशद्रोहाचा आरोप आहे का?”
देशद्रोहाच्या गुन्ह्याचा पुनर्विचार करण्याची गरज राजकारणी आणि पोलिसांकडून देशद्रोहाच्या आरोपाचा गैरवापर होत असल्याचे नमूद करून न्यायमूर्ती गुप्ता म्हणाले, “देशद्रोहाच्या या कलमाची घटनात्मक वैधता काढून घेण्याची वेळ आली आहे. त्याला आव्हान दिले जात आहे. , सर्वोच्च न्यायालयाने याचा विचार करावा आणि हा कायदा घटनात्मकदृष्ट्या वैध आहे की नाही हे कोणत्याही अनिश्चित अटींशिवाय ठरवावे.”

यापूर्वीही अनेक प्रसंगी न्यायमूर्ती गुप्ता यांनी सुसंस्कृत लोकशाहीत या तरतुदीच्या अस्तित्वावर आपला आक्षेप व्यक्त केला आहे. ही तरतूद रद्द करावी, असे त्यांचे ठाम मत आहे. “प्रश्न करण्याचा अधिकार, घटनात्मक लोकशाहीचे सार आहे , देशद्रोह कायद्याच्या वाढत्या गैरवापराचा विचार करणे आवश्यक आहे.”

या वर्षी जुलैमध्ये, भारताचे विद्यमान सरन्यायाधीश एनव्ही रमणा यांनीही ही तरतूद चालू ठेवण्यावर आक्षेप घेत म्हटले होते की, स्वातंत्र्य चळवळ दडपण्यासाठी इग्रजांनी वसाहतींच्या काळात लागू केलेला कायदा सध्याच्या संदर्भात आवश्यक नाही.

नंतर, सर्वोच्च न्यायालयाचे माजी न्यायाधीश, न्यायमूर्ती रोहिंटन नरिमन यांनी सर्वोच्च न्यायालयात UAPA च्या इतर भागांसह देशद्रोहाची दंडात्मक तरतूद रद्द करण्याच्या मागणीवर सुनावणी घेतली. या कायद्याला आव्हान देणाऱ्या अनेक याचिका सर्वोच्च न्यायालयात प्रलंबित आहेत. न्यायमूर्ती गुप्ता म्हणाले की त्यांना आशा आहे की सर्वोच्च न्यायालय “शक्य तितक्या लवकर” त्याची सुनावणी करेल.

आग्रा येथे पाकिस्तानच्या विजयाचा आनंद साजरा करणाऱ्या काश्मिरी विद्यार्थ्यांवरील आरोप प्रथमदर्शनी टिकणारे नाहीत. माजी न्यायमूर्तींनी असेही म्हटले की , यूपीमधील काश्मिरी विद्यार्थ्यांवर लावण्यात आलेले इतर आरोप असमर्थनीय आहेत.

जम्मू-काश्मीरमध्ये झालेल्या पाकिस्तानच्या विजयाच्या कोणत्याही उत्सवाबाबत आपण बोलत नसल्याचे न्यायाधीशांनी स्पष्ट केले. उत्तर प्रदेशात दाखल झालेल्या गुन्ह्यांवर ते बोलत होते. ते म्हणाले, “IPC कलम 153A (धर्माच्या आधारावर शत्रुत्वाला प्रोत्साहन देणे) आणि 505(1)(b) (राज्य किंवा सार्वजनिक शांततेच्या विरोधात इतरांना गुन्हा करण्यास प्रवृत्त करणे) आणि कलम 66F (सायबर-) अंतर्गत गुन्हा. दहशतवाद) नोंदविला गेला आहे. आयटी कायदा नोंदणीकृत आहे.”

“हा हास्यास्पद आरोप आहे… त्याने हिंदू धर्माविरुद्ध काही बोलले आहे का?” कलम 153A च्या आरोपावर न्यायमूर्ती गुप्ता म्हणाले. या विद्यार्थ्यांवर आयपीसीचे कलम 505 (1) (बी) लागू करणे देखील अयोग्य आहे कारण ते फक्त उत्सव साजरा करत होते, कोणालाही भडकावत नव्हते, असे ते म्हणाले.

सायबर दहशतवादाच्या आरोपावरून न्यायाधीश म्हणाले की, पाकिस्तानच्या विजयाचा आनंद साजरा करण्यासाठी कोणतेही ट्विट किंवा कोणत्याही इलेक्ट्रॉनिक माध्यमाचा वापर करण्यात आलेला नाही. न्यायमूर्ती गुप्ता म्हणाले, “असा विजय साजरा करण्याबाबत मी त्यांच्याशी सहमत नाही. भारत आणि पाकिस्तानमधील संबंध पाहता याला काही अर्थ नाही आणि तो दंडनीय गुन्हा नाही.”

2014 ते 2019 दरम्यान, देशद्रोहाच्या वादग्रस्त दंड कायद्यांतर्गत 326 खटले नोंदवले गेले. आता काही राज्यांची आकडेवारी पाहू.

आसाममध्ये नोंदवलेल्या 56 प्रकरणांपैकी 26 प्रकरणांमध्ये आरोपपत्र दाखल करण्यात आले आणि 25 प्रकरणांमध्ये खटला पूर्ण झाला. मात्र 2014 ते 2019 या कालावधीत राज्यात एकाही प्रकरणात दोषी आढळले नाही.
झारखंडमध्ये, आयपीसीच्या कलम 124 (ए) अंतर्गत सहा वर्षांमध्ये 40 प्रकरणे नोंदवण्यात आली होती, त्यापैकी 29 प्रकरणांमध्ये आरोपपत्र दाखल करण्यात आले होते आणि 16 प्रकरणांमध्ये खटला पूर्ण झाला होता, त्यापैकी फक्त एका व्यक्तीला दोषी ठरवण्यात आले होते.
हरियाणामध्ये, देशद्रोह कायद्यांतर्गत 31 प्रकरणे नोंदविण्यात आली होती, त्यापैकी 19 प्रकरणांमध्ये आरोपपत्र दाखल करण्यात आले होते आणि 6 प्रकरणांमध्ये खटला पूर्ण झाला होता ज्यामध्ये केवळ एका व्यक्तीला दोषी ठरविण्यात आले होते.
बिहार, जम्मू-काश्मीर आणि केरळमध्ये 25-25 प्रकरणे नोंदली गेली आहेत. बिहार आणि केरळमध्ये एकाही प्रकरणात आरोपपत्र दाखल करता आले नाही, तर जम्मू-काश्मीरमध्ये तीन प्रकरणांमध्ये आरोपपत्र दाखल करण्यात आले. तथापि, 2014 ते 2019 दरम्यान तीनपैकी कोणत्याही राज्यात कोणालाही दोषी ठरवण्यात आले नाही.
कर्नाटकात 22 देशद्रोहाचे गुन्हे दाखल करण्यात आले होते, ज्यामध्ये 17 प्रकरणांमध्ये आरोपपत्र दाखल करण्यात आले होते, परंतु केवळ एका प्रकरणातच खटला पूर्ण होऊ शकला होता. मात्र, या कालावधीत एकाही प्रकरणात कोणालाही शिक्षा झालेली नाही.
2014 ते 2019 या कालावधीत उत्तर प्रदेशात देशद्रोहाचे 17 गुन्हे दाखल करण्यात आले असून 8 प्रकरणांमध्ये आरोपपत्रे देण्यात आली आहेत. कोणालाही शिक्षा झाली नाही.
पश्चिम बंगालमध्ये आठ गुन्हे दाखल झाले, पाच प्रकरणांमध्ये आरोपपत्र दाखल झाले, पण एकही दोषी ठरला नाही.
2014 ते 2019 या कालावधीत दिल्लीत चार देशद्रोहाचे गुन्हे दाखल करण्यात आले, परंतु कोणत्याही प्रकरणात आरोपपत्र दाखल करण्यात आले नाही.
मेघालय, मिझोराम, त्रिपुरा, सिक्कीम, अंदमान आणि निकोबार, लक्षद्वीप, पुद्दुचेरी, चंदीगड, दमण आणि दीव, दादरा आणि नगर हवेली येथे सहा वर्षांत देशद्रोहाचा एकही गुन्हा दाखल झालेला नाही.
महाराष्ट्र, पंजाब आणि उत्तराखंड या तीन राज्यांमध्ये राजद्रोहाचा प्रत्येकी एक गुन्हा दाखल करण्यात आला आहे.

गृह मंत्रालयाच्या आकडेवारीनुसार, देशात 2019 मध्ये सर्वाधिक 93 देशद्रोहाचे गुन्हे नोंदवले गेले. यानंतर 2018 मध्ये 70, 2017 मध्ये 51, 2014 मध्ये 47, 2016 मध्ये 35 आणि 2015 मध्ये 30 प्रकरणे नोंदवली गेली. देशद्रोह कायद्याअंतर्गत 2019 मध्ये 40, 2018 मध्ये 38, 2017 मध्ये 27, 2016 मध्ये 16, 2014 मध्ये 14 आणि 2015 मध्ये सहा आरोपपत्रे दाखल करण्यात आली होती. दोषी ठरलेल्या सहापैकी दोघांना 2018 मध्ये आणि 2019, 2017, 2016 आणि 2014 मध्ये प्रत्येकी एका व्यक्तीला शिक्षा सुनावण्यात आली होती. 2015 मध्ये कोणालाही दोषी ठरवण्यात आले नाही.

किंबहुना, या तरतुदीचा उद्देश सत्ता टिकवून ठेवण्याच्या ,विरोध करणार्‍याला नामोहरण करण्यासाठी होत आहे . म्हणूनच आयपीसी, भारतीय दंड संहितेत हे कलम मुख्य आणि वास्तविक गुन्ह्यांच्या आधी येते. देश गुलाम असताना आणि ब्रिटीश राजवटीच्या विरोधात बोलणेही गुन्हा असताना हे कलम करण्यात आले. पण जेव्हा देश स्वतंत्र झाला, लोकशाही आणि धर्मनिरपेक्ष राज्यघटना स्वीकारली गेली, तेव्हा मूलभूत अधिकारांना संविधानाच्या प्राधान्यक्रमात प्रथम स्थान मिळाले. या मूलभूत अधिकारांमध्ये अभिव्यक्तीच्या अधिकाराला प्राधान्य देण्यात आले आणि याच आधारावर सर्वोच्च न्यायालयाने केदारनाथ विरुद्ध बिहार राज्य या महत्त्वाच्या खटल्यात निर्णय दिला की, एखादी व्यक्ती केवळ बोलून किंवा व्यक्त करून, कलम 124A अंतर्गत, देशद्रोह किंवा देशद्रोह. जोपर्यंत तो देशाविरुद्ध युद्ध ठरू शकेल अशा कोणत्याही कारवाईत गुंतत नाही. सर्वोच्च न्यायालयाच्या या मूलभूत आदेशावर देशद्रोहाच्या कलम 124A चा अर्थ लावण्यात आला आहे.

येथे 2014 नंतर सर्वोच्च न्यायालयाच्या या निकालाचा हेतू न समजता सरकारने या कलमाचा वापर सुरू केला आहे. भीमा कोरेगावचे प्रकरण असो, नागरिकत्व दुरुस्तीविरोधी आंदोलन असो किंवा पाकिस्तानचा उत्सव असो, हे खटले कोर्टात कधीच टिकणार नाहीत, पण UAPA च्या गुंतागुंतीच्या आणि कडक तरतुदींमुळे जामीन मिळणे कठीण होऊन बसते. विरोधाचा आवाज उठू द्यायचा नाही आणि त्यांना जमेल तेवढे दिवस तुरुंगात डांबून ठेवायचे, असाही सरकारचा हेतू आहे. फौजदारी कायद्यातील तरतुदी राजकीय दृष्टिकोनातून अंमलात आणल्या गेल्या तर त्या तरतुदीवर वाद तर होईलच, पण जनतेचा कायद्याबद्दलचा आदरही कमी होईल.

आयपीसीच्या कलम 124 (ए) चा (देशद्रोहाचा गुन्हा) मोठ्या प्रमाणावर गैरवापर होत असल्याच्या प्रवृत्तीवर सुप्रीम कोर्टानेही भाष्य केले आहे. ब्रिटीशांनी स्वातंत्र्य चळवळ दडपण्यासाठी वापरलेल्या तरतुदी महात्मा गांधींसारख्या लोकांना “गप्प बसवण्यासाठी केले होते आता हा कायदा रद्द का केला जाऊ नये? , अशी विचारणाही सर्वोच्च न्यायालयाने केंद्र सरकारला केली आहे.

विकास परसराम मेश्राम

लेखक गोंदिया येथील रहिवासी असून सामाजिक कार्यकर्ते आहेत.

Be the first to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.


*