छ. शाहू महाराजांनी ब्राह्मण वर्चस्वाशी केलेल्या संघर्षाचा अभिनव चंद्रचूड यांनी केलेला विपर्यास.

डॉ. भूषण अमोल दरकासे

“मी मृत्यूला सामोरे जाण्यास तयार आहे. मला कोणतीही भीती नाही.”छत्रपती शाहू

[ॲडव्होकेट अभिनव चंद्रचूड यांना ‘दिज सीट्स आर रिझरर्व्ड’ या त्यांच्या पुस्तकातील छत्रपती शाहूंवरील अध्यायावर दिलेले उत्तर]

“खरे तर इंग्रजांनी त्यांच्या फूट पाडा आणि राज्य करा या धोरणाचा एक भाग म्हणून शाहूंना कोल्हापुरात ब्राम्हणांवर कठोर कारवाई करण्यास उद्युक्त केले असावे, असे पुरावे आहेत. वेदोक्त वादानंतर गव्हर्नर नॉर्थकॉट यांनी इंग्लंडमधील सेक्रेटरी ऑफ स्टेटला लिहिलेल्या पत्रात शाहूंनी ब्राम्हणांविरुद्ध केलेल्या कारवाईचे श्रेय घेतले. राजोपाध्ये यांच्याविरोधातील निर्णयापूर्वी शाहूंनी महाबळेश्वरयेथे ब्रिटिश अधिकाऱ्यांची भेट घेतली होती. नॉर्थकॉट लिहितात,”आम्ही शांतपणे त्यांच्या(छत्रपती शाहूंच्या) मनात (ब्राम्हणांविरुद्ध) थोडीशी कटुता निर्माण केली.” अन्यथा शाहू या बाबतीत ब्राम्हणांच्या पुढे झुकले असते, असे नॉर्थकॉट यांना वाटले. पुढे १९०२ मध्ये शाहू इंग्लंडच्या दोऱ्यावर असताना परराष्ट्रमंत्री जॉर्ज हॅमिल्टन यांनी छत्रपती शाहूंना “ब्राम्हणांना ठामपणे सामोरे गेले पाहिजे ” असा सल्ला दिला.” [१]
{कंसातील वाक्य अधिक स्पष्टीकरणासाठी दिलेले आहे.}

“त्यामुळे ब्राम्हणेतरांसाठी ५० टक्के जागा राखीव ठेवण्याचा १९०२ चा ठराव हॅमिल्टनपासून प्रेरित असावा.” [१]
“मात्र, ब्रिटिश अधिकारी शाहूंचा फारसा चांगला विचार करत नसत. ‘या बुजऱ्या राजपुत्रापेक्षा अधिक खंबीर सहकारी आपल्याकडे असावा, एवढीच माझी इच्छा आहे,’ असे हॅमिल्टन ने लिहिले आहे. गव्हर्नर नॉर्थकॉट यांनी त्यांना ‘भित्रे ‘ असे संबोधले.” [१]

वरील २ परिच्छेद ॲडव्होकेट अभिनव चंद्रचूड यांच्या “दिज सीट्स आर रिझरर्व्ड” या पुस्तकातील आहेत. लेखकाने रिचर्ड कॅशमन यांच्या “द मिथ ऑफ लोकमान्य” या पुस्तकातून ‘नॉर्थकॉट’ आणि ‘हॅमिल्टन’ यांची विधाने उद्धृत केली आहेत. धनंजय कीर यांनीही आपल्या पुस्तकात याचा उल्लेख केला आहे, पण योग्य उत्तरासह*, जे आपण खाली पाहू. हॅमिल्टनने ५०% जागांच्या आरक्षणाला प्रेरणा दिली असावी, ही ओळ कुठल्याही संदर्भाविना आहे.

१८९९ सालातील एका दिवशी कार्तिक महिन्यात (ऑक्टोबर) छत्रपती शाहू पंचगंगेवर पवित्र स्थान करण्यासाठी गेले. स्नानाच्या वेळेस मंत्र म्हणणाऱ्या नारायण भटाच्या तोंडून जे मंत्र बाहेर पडत होते ते पुराणोक्त होते, ही गोष्ट राजारामशात्री भागवत यांनी महाराजांच्या नजरेस आणून आणली. नारायण भट स्वत: आंघोळ न करता पुराणोक्त मंत्र उच्चारत होते. आपण संकल्प पुराणोक्त का सांगत आहात असे शाहू महाराजांनी नारायण भटांस विचारताच ते म्हणाले, ‘शूद्राला पुराणोक्त मंत्र सांगावे लागतात’. छत्रपती शाहूंनी मी क्षत्रियांच्या उच्च कुळातील आहे, असे सांगितले, तेव्हा त्या भटजीने त्यांना उत्तर दिले की, ‘जोपर्यंत सर्वशक्तिमान ब्राह्मण तुम्ही क्षत्रिय आहात असे जाहीर करीत नाहीत तोपर्यंत मी तुमची किंमत शूद्रापेक्षा अधिक आहे असे मान्य करणार नाही.’ आणि येथुनच वेदोक्त वादास सुरवात झाली.
१९०१ मध्ये वेदोक्त वादानंतर छत्रपती शाहूंनी राजवाड्यातील सर्व विधी वेदांनुसार करण्याचा आदेश काढला, जो राजपुरोहित राजोपाध्ये यांनी करण्यास नकार दिला, म्हणून छत्रपती शाहूंनी ६ मे १९०२ रोजी राजोपाध्ये यांचे इमाम मागे घेतले.
२६ जुलै १९०२ रोजी ५० टक्के आरक्षणाचा ठराव काढण्यात आला.
छत्रपती शाहूंचा राज्यभिषेक सोहळा २ एप्रिल १८९४ रोजी झाला.
छत्रपती शाहूंनी कोणत्या परिस्थितीत पदभार स्वीकारला हे खालील परिच्छेदात उत्तमप्रकारे स्पष्ट केले आहे: “त्यांचा कारभार बहुधा ब्राम्हणांच्या ताब्यात होता. राज्यसेवेत ६० ब्राम्हण अधिकारी व केवळ ११ ब्राम्हणेतर अधिकारी होते. खसागी किंवा खाजगी विभागातही ४६ ब्राम्हण अधिकारी होते आणि फक्त ७ ब्राम्हणेतर होते. शिवाय कोल्हापूरच्या नोकरशाहीत मुख्यतः इंग्रज, ब्राम्हण आणि पारशी होते. छत्रपतींना असहकार्य करायचे असे त्यांचे धोरण होते . इंग्रज अधिकारी उद्धट आणि अतिउत्साही झाले होते….त्याशिवाय कोकणातून आलेले माजी दिवाण महादेव बर्वे यांनी कोल्हापूर प्रशासनाला वेठीस धरण्यासाठी कोकणातून अनेक ब्राम्हण आयात केले होते. त्यामुळे व्यावहारिक जीवनात ब्राम्हण नोकरशहा इंग्रजांपेक्षा अधिक शक्तिशाली होते. स्वत:चे हित कसे जपायचे हे चांगले जाणणारे पारशी शाहू महाराजांना पाठिंबा देण्याऐवजी नोकरशाहीत सामील झाले होते. नोकरशाहीतील ब्रिटिश- ब्राम्हण लीगशी त्यांचा सूर होता.” [२]
२ एप्रिल १८९४ रोजी छत्रपती पदाची सूत्रे हाती घेतल्यानंतर शाहूंनी केलेल्या कार्याचा कालक्रम आता आपण पाहू.
एका घटनेत, वासुदेव कृष्ण नरवणे या ब्राम्हण शिक्षकाने(कोल्हापूर राज्याचे पगारी शिक्षकसेवक) सांगितले की मुडसिंगी गावची शाळा बंद केली पाहिजे कारण शाळेत एकही ब्राम्हण मुलाने प्रवेश घेतला नाही. जानेवारी १८९४ पासून हा विषय रेंगाळला होता आणि अंतिम निर्णयासाठी तरुण महाराजांच्या निदर्शनास आणून देण्यात आला होता. महाराजांनी त्याला त्याच शाळेत शिकवत राहण्याचा आदेश दिला. पण शिक्षकाला शाळा बंद करायची होती. छत्रपती शाहूंनी शाळा सुरू ठेवण्याचा निर्णय दिला व ब्राम्हण शिक्षकाच्या आडमुठे पणामुळे त्याची सेवा तात्काळ स्थगित केली. [3]

छत्रपती शाहूंनी आधी कोल्हापूर राज्याची सत्ता सांभाळणाऱ्या नोकरशाहीचा ताबा घेण्यासाठी सर्वप्रथम ‘प्रशासन परिषद’ (बहुतांश ब्रिटिश-ब्राम्हण-पारशी) बरखास्त केली. त्यांनी त्या परिषदेच्या जागी “हुजूर कार्यालय” हे नवे कार्यालय निर्माण केले. त्यांचे माजी शिक्षक श्री. रघुनाथ व्यंकाजी सबनीस यांना मुख्य हुजूर चिटणीस हे पद देण्यात आले. कोल्हापूर राज्य राजपत्रात आदेश जारी झाला कि , “महाराजांनी दिलेले सर्व आदेश हुजूर चिटणीस यांच्या स्वाक्षरीने जारी केले जातील, जे महाराजांच्या आदेशाने स्वाक्षरी करतील.” [४]

रघुनाथ व्यंकाजी सबनीस हे कायस्थ होते. पेशव्यांच्या काळात ब्राम्हण मुत्सद्दी आणि कायस्थ मुत्सद्दी यांच्यात तीव्र स्पर्धा होती. त्यामुळे कायस्थ समाजाला पेशव्यांकडून सामाजिक व धार्मिक छळ सहन करावा लागला.[ ५] ब्राम्हण नेहमीच कायस्थांचा तिरस्कार करत असत. रघुनाथ सबनीस हे मुख्य हुजूर चिटणीस झाल्यामुळे ब्राम्हण प्रचंड नाराज व अस्वस्थ झाले, त्यांनी छत्रपती शाहूंना ब्राम्हणविरोधी छत्रपती म्हणून त्यांची बदनामी करण्याची मोहीम सुरू केली. अशा तणावपूर्ण वातावरणात त्यांनी जून १८९५ मध्ये पुन्हा कोकणातील मराठा भास्करराव विठोजी जाधव यांची प्रोबेशनरी असिस्टंट सरसुभा (आजच्या जिल्हादंडाधिकाऱ्यांच्या समकक्ष) म्हणून नेमणूक केली. कोल्हापूर संस्थानाच्या सेवेतील सर्व ब्राम्हण अधिकाऱ्यांपेक्षा श्री. जाधव यांचे शिक्षण अधिकच होते. [६]
पण कोल्हापुरात ब्राम्हणांना कुठल्याही ब्राम्हणेतराला आपल्यावरील अधिकाराचे पद असणे मान्य नव्हते. रानडे यांनी सुद्धा ह्याबतीत माघार दाखवली नाही त्यांनी रघुनाथ सबनीस यांना कोल्हापूरने नवनियुक्त केलेले भास्करराव जाधव खरोखरच चांगले काम करतात का, असा प्रश्न विचारला. रघुनाथ सबनीस म्हणाले, “का, तो उच्च शिक्षित पदवीधर आहे.” रानडे म्हणाले, “हे खरं आहे, पण माझा प्रश्न असा आहे की तो तुमच्या आणि माझ्यासारखं चांगलं काम करेल का?”[ ७] ब्राम्हणेतरही ब्राम्हणासारखेच चांगलं काम करू शकतात हे ओळखण्यात रानडे अपयशी ठरले.

इ.स. १८९१ च्या सुरवातीला व राज्याची सूत्रे हाती घेतल्यानंतर लगेचच छत्रपती शाहूंनी पुण्याच्या रावबहादूर म्हस्के यांच्याशी आपल्या राज्याच्या सेवेसाठी उपलब्ध असलेल्या तरुण व सुशिक्षित मराठा पदवीधरांबाबत सल्ला मसलत केली. [८]
ब्राम्हणच नव्हे तर युरोपियनही छत्रपती शाहूंवर नाराज होते. नोव्हेंबर १८९५ मध्ये त्यांच्या मित्राने महाराजांना कळवले की, कोल्हापूर सेवेत युरोपियन नको आहेत, अशी सर्वसाधारण तक्रार आहे. महाराजांनी वैशिष्ट्यपूर्ण स्पष्ट उत्तर दिले: “मला प्रशासनात निरनिराळ्या जातींचे मिश्रण आवडते, हे तुम्हाला ठाऊक आहे…..
पण ब्राम्हणेतरांचा सरकारी सेवेत प्रवेश शिक्षणानेच शक्य आहे, हे त्यांना समजले. हे लक्षात घेऊन छत्रपती शाहूंनी १८९८ मध्ये कोल्हापूरच्या राजाराम महाविद्यालयात सर्व गरीब विद्यार्थ्यांसाठी बोर्डिंग हाऊस उघडले.[९] १८ एप्रिल १९०१ रोजी मराठा विद्यार्थ्यांसाठी व्हिक्टोरिया मराठा बोर्डिंग हाऊसचे उद्घाटनही त्यांनी केले. मराठा बोर्डिंग हाऊसमध्ये मुस्लिम विद्यार्थ्यांनाही राहण्याची परवानगी देण्याचे आदेश त्यांनी दिले. [१०]
कर्नल रे (१८९७-१८९९) या राजकीय एजंटच्या विषबाधेची आणखी एक रंजक कथा आहे, ज्यात कोल्हापूर दरबार हॉलमध्ये आयोजित औपचारिक राजभोजनादरम्यान कर्नल रे या राजकीय एजंटला विष पाजण्याचा कट रचल्याचा आरोप एका दरबार कर्मचाऱ्यावर ठेवण्यात आला होता. कोल्हापूर दरबार आणि छत्रपतींना बदनाम करण्यासाठी हे करण्यात आले. छत्रपती शाहू दरबाराचा सन्मान जपत असताना ब्राम्हण टोळीने दरबाराला कमकुवत करण्याचे आणि छत्रपती शाहूंचे स्थान गुंतागुंतीचे करण्याचे ‘षड्यंत्र’ रचले. तथापि, कर्नल रे दरबारला जबाबदार धरू शकला नाही. [११] [१2]
आपल्या पुस्तकात धनंजय कीर योग्य उत्तर देतात *,कि “समकालीन नियतकालिकाने याचे अचूक वर्णन केले आहे. त्यात म्हटले आहे की, ‘परकीयांच्या उपस्थितीत शाहूंच्या लाजाळूपणामुळे प्रथमदर्शनी त्यांच्या गुणांचे मूल्यमापन करणे अवघड जाते. काही इंग्रज अधिकाऱ्यांना त्यांची विनम्रता, सावधगिरी आणि साधेपणा याचा गैरसमज करून ते भित्रे असल्याचा अर्थ काढला. बलाढ्य साम्राज्याच्या पाठिंब्यामुळे नॉर्थकॉटसारख्या गव्हर्नरला छत्रपती शाहूंना भित्रे म्हणणे सोपे होते. पण छत्रपती शाहूंनी ज्या धाडसाने आणि मुत्सद्देगिरीने कर्नल रे विष प्रकरण हाताळले तिथे नॉर्थकॉटसारखा माणूस पार खचून गेला असता, असे म्हणायला हरकत नाही.”[१3]
त्यामुळे १८९४ मध्ये छत्रपती शाहूंच्या राज्याभिषेकापासूनच ब्राम्हण संतप्त होते. छत्रपती शाहूंची मोहीम सुरुवातीला स्पष्टपणे ब्राम्हणविरोधी नसली तरी ब्राम्हणेतरांना वर ढकलणे म्हणजे ब्राम्हणांना खाली खेचणे होय असा त्याचा अर्थ निघू लागला.[११]
राजा एडवर्ड द्वितीय यांच्या राज्यभिषेक (२६ जून १९०२) समारंभात सहभागी होण्यासाठी, १७ मे १९०२ रोजी लंडनला जाण्यापूर्वी शेवटचा उपाय म्हणून आणि भीती निर्माण करण्यासाठी ब्राम्हणांनी छत्रपती शाहू आणि त्यांच्या प्रवासाला शाप दिला. त्यावर छत्रपती शाहू म्हणाले, “मग आपण ब्राम्हणांचा शाप घेऊन लंडनला जाऊ. कारण ज्यांनी त्यांचे आशीर्वाद घेतले ते सुखरूप परतले नाहीत, हे मला माहीत आहे. [१४] हे एक सुंदर आणि तेजस्वी उत्तर होते. त्या उत्तराची गर्जना प्रलयंकारी होती. [१४] वरील उत्तरावरून छत्रपती शाहू ब्राम्हणांना घाबरत होते असे वाटत नाही. छत्रपती शाहूंसाठी ते ज्या ‘व्यवस्थे’शी लढत होते, ती ब्राम्हण नोकरशाही होती. एस. एम. फ्रेझर यांच्या वाक्यात, “शाहूंनी ब्राम्हणांना एक व्यवस्था म्हणून विरोध केला.” त्यामुळे अपरिहार्यपणे दरबारला ब्राम्हण समाजाच्या पुढाऱ्यांशी सामना करावा लागणार होता.

त्यामुळे छत्रपती शाहू शेवटी काही मुद्द्यावर ब्राम्हणांसमोर हरले अथवा झुकले असते, असे नॉर्थकॉटला वाटत होते किंवा १९०२ मध्ये शाहूंनी “ब्राम्हणांना ठामपणे सामोरे गेले पाहिजे” असे हॅमिल्टन ने म्हटले होते हे अप्रासंगिक आणि या ब्रिटिश अधिकाऱ्यांची अतिशियोक्तीच म्हणावी लागेल कारण छत्रपती शाहू १८९४ पासून या ब्राम्हण वर्चस्व व्यवस्थेला सामोरे जात होते.

याशिवाय अजून एक गोष्ट लक्षात घेणे गरजेचे आहे कि विविध ब्राम्हण पात्रांभोवती देशभक्तीचा एक खोटा मुखवटा उभा केला गेला आहे. ब्रिटिशांना प्रामुख्याने ब्राम्हण असलेल्या राष्ट्रवादी नेत्यांची आणि ‘भारतीय अशांतते’ तील त्यांचा सहभाग, आणि खालच्या बंगाल आणि मराठा प्रदेशांसारख्या ‘सक्रिय असंतोषाच्या केंद्रां’मध्ये त्यांचा प्रभाव याची चिंता होती; त्यामुळे इंग्रजांमध्ये ब्राम्हणोफोबिया होता. [११] त्यांना ज्या गोष्टीची भीती वाटत होती ती खरी असू शकते; मात्र, प्रामुख्याने ब्राम्हण समाजातील तरुणांचा समावेश असलेल्या कोल्हापूरच्या “शिवाजी क्लब” वर नजर टाकली तर ही भीती कोल्हापूरच्या राजकीय द्रिष्टीकोनातून चुकीची वाटते.

शिवाजी उत्सव चळवळीच्या सुरुवातीला छत्रपती शाहूंनी चळवळीच्या उद्दिष्टांशी पूर्णपणे सहमती दर्शवली, परंतु कोल्हापुरातील शिवाजी क्लबच्या सदस्यांनी १८९५ पासून शस्त्रे गोळा करण्यास सुरुवात केली. छत्रपती शाहू हे दरोडेखोरपणा आणि राजकीय हत्येचे समर्थक नव्हते. त्यामुळे या घटनेनंतर त्यांनी १८९५ मध्ये शिवाजी उत्सवाला दिलेला पाठिंबा काढून घेतला. [16] स्वत:ला स्वघोषित राजा म्हणवून घेणारे शिवाजी क्लबचे प्रमुख भाऊसाहेब लिमये यांच्या मते, “ब्राम्हण राजवट स्थापन झाल्यानंतर जनता सुखी होईल.” [१७] [१८] या एका वाक्यातून शिवाजी क्लबच्या प्रमुखाच्या राष्ट्रभक्तीचे दर्शन घडते.

याव्यतिरिक्त, या प्रकरणात अधिक घटनांच्या वर्णनाची आवश्यकता आहे. विशालगड, बावडा, कागल आणि इचलकरंजी हे कोल्हापूरचे चार प्रमुख जहागीरदार वतन होते. इचलकरंजीवर चित्पावन ब्राम्हणांचे नियंत्रण होते; विशालगड आणि बावडा हे देशस्थ ब्राम्हणांच्या अधिपत्याखाली होते. चौथ्या शिवाजी महाराजांना वारस नसल्यामुळे त्यांनी बाबासाहेब घाटगे (कागल प्रमुख) यांचा मोठा मुलगा यशवंतराव उर्फ बाबासाहेब याला दत्तक घेतले. तोच पुढे जाऊन छत्रपती शाहू झाला. शाहूंचा धाकटा भाऊ कागलचा प्रमुख झाला.

छत्रपती शाहू यांना राव बहादूर बर्वे (1870 च्या दशकातील कोल्हापूरचे दिवाण) यांच्या काळात प्रशासनातील चित्पावन ब्राम्हणांच्या वर्चस्वाची जाणीव होती, राव बहादूर बर्वे यांनी राज्यातील जवळजवळ प्रत्येक सार्वजनिक कार्यालय त्यांच्या जाती-सहकाऱ्यांनी भरले होते. सुरुवातीपासूनच छत्रपती शाहू या वर्चस्वाच्या विरोधात होते, जे आपण १८९४ पासून त्यांच्या धोरणांमध्ये वर पाहिले आहे.

छत्रपती म्हणून राज्यारोहण झाल्यानंतर लगेचच छत्रपती शाहू यांनी १८६२ मध्ये हिरावून घेतलेल्या चार सरंजामदारांचे अधिकारक्षेत्र परत मिळवण्याचा प्रयत्न केला. नोव्हेंबर १८९५ मध्ये महाराजांनी लॉर्ड हॅरिस यांना याबाबत पत्र लिहिले. त्यामुळे, या सरंजामदारांच्या अधिकारक्षेत्रासाठी रस्सीखेच सुरूच होती, जी छत्रपती शाहूंना त्यांच्या शासनाखाली समाविष्ट करायच्या होत्या.

त्यामुळे जेंव्हा प्राध्यापक विजापूरकर आणि राजाराम महाविद्यालयातील त्यांच्या सहकाऱ्यांना देशद्रोहाच्या आरोपाखाली अटक करण्यात आली, तेव्हा फेरिस (राजकीय एजंट) याच्या हत्येचा कट रचणारे सूत्रधार शिवाजी क्लबचे सदस्य होते, जे टिळक आणि विजापूरकर यांच्या लेखनापासून प्रेरित होते. फेरिसची हत्या करण्याची त्यांची मूळ योजना होती. वेदोक्त वादाच्या वेळी, छत्रपती शाहू यांनी वेदांनुसार राजवाड्यातील सर्व समारंभ करण्याचे आदेश दिले, जे राजपुरोहित राजोपाध्याय यांनी करण्यास नकार दिला. राजोपाध्याय याना टिळक, विजापूरकर, इचलकरंजीचे चित्पावन ब्राम्हण जहागीरदार आणि महाराष्ट्रातील सनातनी ब्राह्मण समाज यांचा पाठिंबा होता. त्यामुळे छत्रपती शाहू यांनी मे १९०२ मध्ये राजोपाध्याय यांचे इमाम मागे घेतले. राजोपाध्याय यांनी राजकीय प्रतिनिधी कर्नल फेरिस यांच्याकडे अपील केले, परंतु फेरिस यांना महाराजांच्या वैध अधिकारात हस्तक्षेप करण्याचे कोणतेही कारण दिसले नाही आणि त्यांनी ही विनंती नाकारली.
लवकरच, फेरिसने , ब्राम्हणांविरुद्ध महाराजांना दिलेल्या पाठिंब्यामुळे, चित्पावन प्रसारमाध्यमांमध्ये महाराजांइतकाच फेरिसचाही द्वेष होऊ लागला.

मार्च १९०८ मध्ये महाराजांच्या मुलीच्या लग्नाच्या उत्सवात फेरिस आणि छत्रपती शाहू यांची हत्या करण्याची योजना होती. जेंव्हा हे अयशस्वी झाले, तेंव्हा एका षड्यंत्रकर्त्याने फेरिसला मुंबईला घेऊन जाणाऱ्या ट्रेनमध्ये त्याला गोळ्या घालण्याचा प्रयत्न केला, परंतु तो अयशस्वी झाला. या कथानकाचा मुख्य सूत्रधार, चित्पावन ब्राम्हण, दामू जोशी (शिवाजी क्लबचा सक्रिय सदस्य) याला थोड्याच वेळात पकडण्यात आले; तथापि, त्याचा सहकारी सूत्रधार आणि सहकारी चित्पावन, के. डी. कुलकर्णी याला इचलकरंजी येथे आश्रय मिळाला (इचलकरंजीवर चित्पावन ब्राम्हणांचे नियंत्रण होते). म्हणून जरी आपण हा कट वरवर राष्ट्रवादी नजरेत पाहत असलो तरी, सखोल अर्थाने, हा छत्रपती शाहू आणि फेरिस यांच्याविरुद्ध ब्राम्हणांचा द्वेष होता.

हे ‘ विश्ववृत्त’ मधील लेखावरूनही पाहता येते, ज्यात विजापूरकर यांनी आपल्या देशबांधवांना ‘शस्त्रे उचलण्याचे आणि धर्माचे रक्षण करण्याचे’ आवाहन केले होते. ‘वैदिक प्रार्थनांची तेजस्विता’ या आणखी एका लेखात, तो छत्रपती शाहू आणि बडोद्याचे महाराज सयाजीराव गायकवाड यांना लक्ष्य करत असल्याचे दिसून येते.

विजापूरकर यांनी सुरू केलेल्या ‘समर्थ’ नावाच्या वृत्तपत्राने छत्रपती शाहू याना वेदोक्त अधिकार देण्यास तीव्र नापसंती दर्शवली. ऑगस्ट १९०० मध्ये विजापूरकर यांनी ‘जातीय भेदभाव आणि मराठ्यांचे हरवलेले वैभव’ या शीर्षकाखाली एक लेख लिहिला, ज्यामध्ये त्यांनी छत्रपती शिवाजी महाराजांच्या वंशाचा अनादर केला. [१९] त्यावेळी विजापूरकरचे भक्त त्यांना ‘आधुनिक रामदास’ म्हणत असत. [२०] त्यामुळे, या आधुनिक रामदासांच्या अधिपत्याखाली ब्राह्मणेतरांच्या भविष्याची कल्पना करता येईल.

कोल्हापूरला त्यांच्या षडयंत्राचा केंद्रबिंदू बनवण्याचा ब्राम्हण दहशतवाद्यांचा हेतू असा होता की, त्यांच्या या कृतीमुळे ब्राम्हणेतरांना पाठिंबा देणाऱ्या कोल्हापूरच्या महाराजांचे स्थान धोक्यात यावे. जर छत्रपतींच्या संमतीने किंवा त्यांच्या जाणीवपूर्वक दुर्लक्षामुळे कोल्हापूर दहशतवाद्यांचा बालेकिल्ला बनला असता, तर छत्रपतींच्या राज्याला धोका निर्माण झाला असता आणि इंग्रजांनी त्यांना पदच्युत केले असते. त्यामुळे, ब्राम्हण दहशतवाद्यांनी कोल्हापूरला त्यांच्या दहशतवादी कारवाया करण्याचे केंद्र बनवण्यासाठी जो आटापिटा केला तेवढा सांगली, मिरज किंवा इचलकरंजी [२१] यांना त्यांच्या दहशतवादी कारवाया करण्याचे केंद्र बनवण्यासाठी केला नाही. याचे कारण असे की त्यांनी जर सांगली, मिरज आणि इचलकरंजीला त्यांच्या दहशतवादी कारवाया करण्याचे केंद्र केले असते तर तिथल्या प्रमुखांची स्थिती धोक्यात आली असती, जे ब्राम्हण होते. सांगली आणि मिरज हे पटवर्धनांच्या कोकणस्थ ब्राम्हणांच्या अधिकाराखाली होते [२२], तर इचलकरंजीचे प्रमुख चित्पावन ब्राम्हण होते.
इयान कॉपलँड योग्यरित्या म्हणतात कि , “या कटकारस्थानाला बहुतांश चालना ही ब्राम्हणेतरांना पाठिंबा देण्याच्या दरबारच्या धोरणाला ब्राम्हणांनी दिलेल्या विरोधातून मिळाली. सरंजामी प्रश्न, अतिरेक्यांचे आंदोलन तसेच दरबार आणि ब्राम्हण यांच्यातील संघर्ष हे एकाच समस्येचे तीन वेगवेगळे पैलू होते. त्यांच्याकडे संपूर्णतः पाहिल्यावरच कोल्हापूरच्या राजकारणाचे गुंतागुंतीचे जाळे समजू शकते “. [११]
त्यामुळे महाराजा आणि कोल्हापूरच्या ब्राम्हण नेत्यांमधील भांडण १९०० साली उघड झाले. तथापि, संघर्षाचे घटक १८९४ च्या सुरुवातीपासूनच उपस्थित होते, जेव्हा महाराजांनी प्रथम ब्राम्हणेतरांना मदत करण्याचे त्यांचे धोरण सुरू केले.

५०% आरक्षण धोरणाचा विचार करता, छत्रपती शाहू यांनी त्यांचे शिक्षण उदारमतवादी विचारांचे एक I.C.S. आणि ऑक्सफर्डमधून पदवीधर असलेल्या स्टुअर्ट मिलफोर्ड फ्रेझर यांच्या मार्गदर्शनाखाली पूर्ण केले होते. राजकारण, अर्थशास्त्र, विज्ञान आणि भाषांव्यतिरिक्त, त्यांना वकील म्हणून काम करण्याचे आणि जिल्हा न्यायाधीश म्हणून न्याय देण्याचे प्रशिक्षण देण्यात आले होते.

त्यांना तीन व्यापक शैक्षणिक दौऱ्यांवर देखील नेण्यात आले, ज्यामुळे त्यांना प्रत्यक्ष वस्तुस्थितीची माहिती मिळाली. या दौऱ्यांनी त्यांना भारतातील सामाजिक जीवनाचे वास्तव दाखवले. त्यांना हिंदूंची जातिव्यवस्था, जातीभेद आणि सामाजिक स्तरांची जाणीव करून देण्यात आली. अशाच एका दौऱ्यात छत्रपती शाहू यांनी गलिच्छ पवित्र पाण्यात स्नान करण्यास नकार दिला होता.

१८९४ च्या शेवटच्या महिन्यांत छत्रपती शाहू यांनी पन्हाळा येथे विश्रांती घेतली होती. लोकांना महाराजांना भेटू दिले जात नसल्याच्या तक्रारी होत होत्या. मग, एका मित्राने छत्रपतींना मामा परमानंद यांच्या ‘लेटर्स टू एन इंडियन राजा’ या प्रसिद्ध पुस्तकाची आठवण करून दिली. त्या पुस्तकात, मामा परमानंद राजाची कर्तव्ये काय आहेत हे तपशीलवार स्पष्ट करतात. मामा परमानंद हे महात्मा फुले यांचे मित्र होते.** पौरोहित्य हा जातीवर आधारित नसावा या सामाजिक चळवळीचे नेतृत्व करणारे महात्मा ज्योतिराव फुले १८८४ मध्ये सयाजीराव गायकवाड यांना भेटले आणि त्यांच्याशी सत्यशोधक समाजाच्या तत्त्वावर चर्चा केली. दामोदरपंत यांडे यांनी ‘बडोदा वत्सल’ या साप्ताहिकात सत्यशोधकांच्या विचारांचा आणि तत्त्वांचा प्रचार केला. [२3]

शाहू महाराज सयाजीराव महाराजांच्या संपर्कात होते आणि ५ डिसेंबर १९०१ रोजी एका पत्रात महाराज सयाजीराव यांनी शाहू महाराजांना लिहिले, “तुम्ही आपल्या लोकांच्या हितासाठी मनापासून काम करत आहात याबद्दल मी तुमचे अभिनंदन करतो. आम्ही नेहमीच पत्रव्यवहार चालू ठेवू. तुमचे कल्याण मला सतत आनंद देते “. [२4] वेदोक्त वादाच्या काळातही, शाहू महाराजांनी महाराजा सयाजीराव यांच्याकडे त्यांच्या क्षत्रियत्वाचे समर्थन करण्यासाठी मदत करणारी कागदपत्रे पाठवण्यासाठी मदत मागितली होती.
महात्मा ज्योतिबा फुले यांनी घडवून आणलेल्या सामाजिक क्रांतीची छत्रपती शाहूंना जाणीव होती. असा युक्तिवाद केला जाऊ शकतो की १८९०-१९१० हा काळ निःसंशयपणे तो काळ आहे ज्यामध्ये सत्यशोधक समाजाचा शहरी पाया कमी झाला, परंतु याच काळत सत्यशोधक चळवळ विदर्भ आणि कोल्हापूर प्रदेशात जास्त पसरली. कोल्हापूर राज्य प्रशासनात काम करणारे अण्णासाहेब लट्ठे यांच्यासह भास्करराव जाधव आणि खंडेराव बागल हे सत्यशोधक समाजाचे प्रमुख सदस्य होते. १८९० च्या दशकात जेव्हा शाहू यांनी १८९५ आणि १८९८ मध्ये अनुक्रमे भास्करराव जाधव आणि खंडेराव बागल यांना प्रथम श्रेणी दंडाधिकारी आणि मुनिस्फ म्हणून नियुक्त केले, तेव्हा छत्रपती शाहू यांचा सत्यशोधक समाजाशी संबंध सुरू झाल्याचे दिसते.
‘सत्यशोधक समाज’ आणि ‘द डेक्कन एज्युकेशन सोसायटी’ नंतर, सर्व मागासवर्गीयांमध्ये शिक्षणाचा प्रसार करणारी तिसरी संस्था म्हणजे मे १८८८ मध्ये मुंबईत स्थापन झालेली ‘मराठा ऐक्यछू सभा’. २२ ऑगस्ट १८९६ रोजी या मराठा ऐक्येच्छू सभेच्या कार्यकर्त्यांनी मुंबईतील बोरीबंद रेल्वे स्थानकावर छत्रपती शाहू यांना सन्मानपत्र प्रदान केले. त्यावेळी प्रसिद्ध विद्वान कृष्णाजी अर्जुन केळूस्कर यांनी त्यांच्या ‘तुकाराम चरित्र’ ची एक प्रत छत्रपती शाहू यांना औपचारिकपणे भेट दिली होती. [२५] त्यांच्या विद्यार्थी जीवनात, जेव्हा ते उत्तर भारताच्या शैक्षणिक दौऱ्यावर होते, तेव्हा आर्य समाजाने त्यांना मथुरा येथे सन्मानित केले. १९०२ मध्ये इधारच्या प्रतापसिंग महाराजांनी त्यांना आर्य समाजाचे तत्वज्ञान आणि तत्त्वांची ओळख करून दिली. #

काळाचा विचार केला तर छत्रपती शाहू क्रांतिकारी विचारांनी वेढलेले होते. ५०% आरक्षणाचा सर्वात क्रांतिकारी निर्णय हॅमिल्टनने प्रेरित केला होता असे म्हणणे योग्य वाटत नाही. ब्राह्मणेतर स्वतःहून कोणतेही क्रांतिकारी निर्णय घेण्यास सक्षम नाहीत किंवा त्यांना ब्रिटिशांच्या मदतीची गरज आहे, असा पूर्वग्रह यातून दिसून येतो. अभिनव चंद्रचूड यांनी लिहिलेल्या ‘दिज सीट्स आर रिझरर्व्ड ‘ मध्ये छत्रपती शाहू यांचा समावेश असलेली दोन ते तीन पानांची माहिती छत्रपती शाहू यांना न्याय देत नाही.

छत्रपती शाहूंचे शेवटचे शब्द, आम्हाला सांगितले जातात, “मी मृत्यूला सामोरे जाण्यास तयार आहे. मला कोणतीही भीती नाही “, आणि त्यांच्या वंशाच्या इतिहासात प्रथमच, छत्रपती महाराजांचे संस्कार, त्यांच्या इच्छेनुसार, त्यांच्या स्व:जातीच्या व्यक्तीने केले, ब्राम्हण पुजार्यांनी नाही. [२६]

डॉ. भूषण अमोल दरकासे, सहाय्यक प्राध्यापक असून
बै.जी.एम.सी आणि ससून हॉस्पिटल, पुणे
एम.डी त्वचारोगशास्त्र आणि निदानात्मक त्वचारोगशास्त्रातील फेलोशिप प्राप्त आहेत
.

संदर्भ
[१] अभिनव चंद्रचूड- ‘दिज सीट्स आर रिझरर्व्ड ‘ (डिजिटल आवृत्ती) पृष्ठ २
[२] छत्रपती शाहू आणि त्यांचे आरक्षण धोरण- डॉ. एम.डी. नलवाडे पृष्ठ ३१,३२
[३] Ibid पृष्ठ ३९
[४] Ibid पृष्ठ ३३
[५] कीर, धनंजय राजर्षी शाहू छत्रपती पृष्ठ १२७
[६] Ibid पृष्ठ ५३
[७] लट्ठे, मेमॉईर्स ऑफ हिज हायनेस श्री शाहू छत्रपती महाराजा ऑफ कोल्हापूर खंड १ १९२४. पृष्ठ ३२५
[८] Ibid पृष्ठ ९५
[९] छत्रपती शाहू आणि त्यांचे आरक्षण धोरण- डॉ. एम.डी. नलवाडे पृष्ठ ४१
[१०] Ibid पृष्ठ ४३
[११] कॉपलँड, आय. (१९७३ ). कोल्हापूरचे महाराजा आणि अ-ब्राम्हण चळवळ १९०२ -१० आधुनिक आशियाई अभ्यास, ७ (२ ) २०९ .२२५ http://www.jstor.org/stable/३११७७६
[१२] लट्ठे, मेमॉईर्स ऑफ हिज हायनेस श्री शाहू छत्रपती महाराजा ऑफ कोल्हापूर खंड १ -१९२४ पृष्ठ ११६ -२३
[१३] कीर, धनंजय राजर्षी शाहू छत्रपती पृष्ठ १९८
[१४] कीर, धनंजय राजर्षी शाहू छत्रपती पृष्ठ १९९ (Digital edition)
[१५] लट्ठे, मेमॉईर्स ऑफ हिज हायनेस श्री शाहू छत्रपती महाराजा ऑफ कोल्हापूर खंड १ १९२४. पृष्ठ १२ )
[१६] कीर, धनंजय राजर्षी शाहू छत्रपती पृष्ठ १४२,१६०
[१७] Ibid पृष्ठ १५९
[१८] छत्रपती शाहू आणि त्यांचे आरक्षण धोरण- डॉ. एम.डी. नलवाडे पृष्ठ ५१
[१९] कीर, धनंजय राजर्षी शाहू छत्रपती पान १७२ डिजिटल आवृत्ती
[२०] Ibid पृष्ठ २८९
[२१] Ibid पृष्ठ २७५
[२२] इम्पीरियल गॅझेटियर ऑफ इंडिया, v. २३, पृष्ठ. ५३
[२३] कीर, धनंजय राजर्षी शाहू छत्रपती पृष्ठ १६९
[२४] Ibid पृष्ठ १८६
[२५] Ibid पृष्ठ १८८
[२६] लट्ठे, मेमॉईर्स ऑफ हिज हायनेस श्री शाहू छत्रपती महाराजा ऑफ कोल्हापूर खंड १ १९२४. पृष्ठ प्रस्तावना IX

  • धनंजय कीर यांनी नॉर्थकॉटला दिलेले उत्तर.
  • https://www.indiejournal.in/article/rajarshi-shahu-maharaj-and-his-tryst-with-the-arya-samaj

** https://www.forwardpress.in/ 2016/11/shahu-a-crucial-link-between-Phule-and-Ambedkar /

Be the first to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.


*