बिल्कीस बानो खटल्यातील दोषींची मुक्तता: समाजाच्या बधीरतेवर प्रश्नचिन्ह

विकास परसराम मेश्राम

15 ऑगस्ट रोजी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी लाल किल्ल्यावरून महिलांच्या अस्मितेचे रक्षण करण्याविषयी उत्कटतेने बोलत असताना पंतप्रधानांच्या गृहराज्य गुजरातमध्ये महिलांच्या सन्मानाशी संबंधित असे काही घडत होते, ज्यामुळे मानवतेला लाज वाटेल . होय, वीस वर्षांपूर्वी, त्या दिवशी माणुसकीला काळीमा फासला गेला होता, जेव्हा एका गर्भवती महिलेवर बारा बदमाशांनी सामूहिक बलात्कार केला होता, तिच्या तीन वर्षांच्या मुलीची आणि तिच्या कुटुंबातील सात जणांची हत्या केली होती. मी बिल्किस बानो बद्दल बोलत आहे. जे या क्रूर कृत्यात सहभागी होते ते दोषी आढळले आणि कायद्यानुसार शिक्षा झाली. पण आता असे काहीसे घडले कि त्या सगळ्या गुन्हेगारांना माफी दिली गेली . 14 वर्षे कारावास भोगल्यानंतर त्या सर्व गुन्हेगारांची शासन निर्णयानुसार तुरुंगातून सुटका करण्यात आली. हे प्रकरण केवळ एवढ्यापुरते मर्यादित नाही. माणुसकीला लाजवेल अशा घटना घडत असली तरी . ते अकरा गुन्हेगार तुरुंगातून बाहेर आल्यावर त्यांचे स्वागत झाले! हे खूप भयावह वेदनादायी आहे.

दुर्दैवी बिल्कीस बानोवर सामुहिक बलात्कार करणाऱ्या नराधमांना शिक्षेतून मुक्त करण्याचा पराक्रम गुजरात मधील भारतीय जनता पार्टीच्या सरकारने केला. एवढंच नव्हे तर बलात्काऱ्यांच्या गळ्यात फुलांचे हार घालून, पेढे वाटून त्यांचे स्वागत करण्यात आले. जल्लोष करण्यात आला. ही कोणती हलकट मानसिकता आहे? ही कोणती संस्कृती आहे? आरएसएस या बाबतीत चूप का आहे? विशेष म्हणजे भाजपा मधिल निर्मला सीतारामन, स्मृती इराणी सारख्या डझनभर महिला मंत्री या क्षणी काय करत आहेत? त्यांची भूमिका नेमकी काय आहे? की सगळे कानाडोळा करीत आहेत.
राजकीय, वैचारिक मतभेद आपण समजू शकतो. पण एखाद्या महिलेवर सामुहिक बलात्कार करणाऱ्यांचे स्वागत करणे, ही कल्पनाही करवत नाही. हा देश कुठल्या वळणावर आणून ठेवला या सैतानांनी? यांच्या घरी मुलीबाळी नाहीत का ? यांच्या बायका, यांच्या सुना याबाबतीत काय विचार करत असतील? की त्यांनाही ’इतर धर्मीय महीलांच्यावर सामुहिक बलात्कार करा’ असं निर्लज्जपणे सांगणारी संस्कृती मान्य आहे?

प्रकरण इथेच संपत नाही. पुढे काय झाले, काय झाले नाही, हे काही कमी लाजिरवाणे नाही. गुजरात सरकारच्या या कृतीची देशाला लाज वाटली असती, असं व्हायला हवं होतं, पण असं काही घडलं नाही. कोणाला लाज वाटली नाही, कोणाला राग आला नाही! होय, सरकारच्या या कृतीबद्दल थोडा शोक व्यक्त केला जात होता, पण या माफीला विरोध करणारे आवाज कधी उठले आणि गुन्हेगारांना हिरोसारखी वागणूक दिली गेली आणि ते कधी कुठे हरवून गेले, हे कळलेच नाही!

गुन्हेगारांना यापूर्वी कधीही माफी मिळाली नाही, असे नाही. तुरुंगातील गुन्हेगारांची वागणूक, गुन्ह्याचे गांभीर्य इत्यादी पाहून त्यांना चौदा वर्षांचा तुरुंगवास भोगल्यानंतर माफी मिळू शकते, अशी व्यवस्था आहे, परंतु बलात्कारी आणि जघन्य हत्या करणाऱ्यांना शिक्षा व्हावी, असेही न्यायालयाने म्हटले आहे. शिक्षेत कोणतीही शिथिलता नसावी. या प्रकरणी पीडित पक्ष पुन्हा कोर्टात जाण्याची शक्यता आहे आणि कदाचित गुन्हेगारांना पुन्हा तुरुंगात पाठवले जाण्याची शक्यता आहे, पण इथे समाजाच्या वागणुकीबद्दल असावं, जवळजवळ मौन जे खरंच बधिर करणारं आहे.

गुन्हेगारांना माफी दिल्याची बातमी बिल्कीस बानोला मिळाली तेव्हा गावाजवळच्या शेतात बावीस वर्षांपूर्वी ज्या भीतीच्या वातावरणाचा सामना केला होता, त्याच भीतीच्या वातावरणाने तिला पुन्हा घेरले. ज्या गुन्हेगारांना त्याने कोर्टात एक एक करून ओळखले होते ते सर्व गुन्हेगार आता पुन्हा मोकळे झाले होते. खटल्यादरम्यान बिल्किस बानो आणि त्यांच्या पतीला खटला मागे घेण्यासाठी अनेक वेळा धमक्या आल्या होत्या. त्याला आता पुन्हा त्या सगळ्या धमक्या आठवत होत्या. आणि बलात्काराचे ते अमानुष कृत्य कोणी कसे विसरू शकेल. तरीही ती त्याला विसरून नवीन आयुष्य जगण्याचा प्रयत्न करत होती. गुन्हेगारांच्या माफीने ते दृश्य पुन्हा एकदा डोळ्यांसमोर आणले होते. आता पुन्हा बिल्किसच्या कुटुंबावर भीतीचे वातावरण आहे.

इथे आपल्या समाजाच्या वागणुकीचाही प्रश्न निर्माण होतो. एकप्रकारे गुन्हेगारांच्या बाजूने जात असल्याचे आवाज ऐकणे ही काही कमी भीतीदायक नाही. वीस वर्षांपूर्वी बिल्किस बानोच्या बाबतीत जे घडले त्याचा सर्वजण निषेध करतात, पण जेव्हा या निषेधात ‘पण’ जोडले जाते तेव्हा कुठेतरी हेतूत दोष असल्याचे जाणवते. ‘पण’ टाकून काहींना हे सांगणे आवश्यक वाटते की बिल्किसच्या बाबतीत जे घडले त्याच्या पार्श्‍वभूमीवर कुठेतरी गोध्रा येथे रेल्वेला आग लावण्याची घटनाही आहे. ही गोध्रा घटनाही कोणत्याही दृष्टिकोनातून क्षम्य म्हणता येणार नाही. त्या ट्रेनमध्ये जे घडले ते बिल्किसवर झालेल्या अत्याचाराइतकेच जघन्य अपराध होते. त्याच्या गुन्हेगारांनाही योग्य ती शिक्षा झाली पाहिजे. पण गोध्रा घटनेच्या नावाखाली बिल्किस बानोवरील अत्याचाराचे गांभीर्य आणि भीषणता कमी लेखण्याची मानसिकताही गुन्ह्यापेक्षा कमी नाही. या गुन्ह्याचाही निषेध व्हायला हवा.

माफी मिळालेल्या अकरा जणांना गुन्हेगार घोषित करण्यात आले आहे. या गुन्ह्यासाठी न्यायालयाने त्याला शिक्षाही केली आहे. ज्यांनी गुन्हेगारांचे टीळे लावून स्वागत केले त्यांना लाज वाटली पाहिजे. हे कृत्य मूळ गुन्ह्यापेक्षा कमी नाही. पण न्यायालय शिक्षा देऊ शकत नाही. हे काम जागृत आणि विवेकी समाजाला करावे लागेल. असे गुन्हे करणार्‍यांचा, गप्प बसणार्‍यांचा आणि चुकीकडे बघणार्‍यांचाही सामाजिक स्तरावर निषेध व्हायला हवा, असा आवाज सामाजिक स्तरावर उठला पाहिजे.

लाल किल्ल्यावरून स्त्रीशक्ती अधोरेखित करणाऱ्या पंतप्रधानांनी या संपूर्ण घटनेची दखल घेऊन याप्रकरणी गुजरात सरकार आणि देशाच्या मौनावर भाष्य केले असते, असे व्हायला हवे होते. लाल किल्ल्यावरून केलेल्या घोषणेचे हे पुढचे तार्किक पाऊल ठरले असते.

प्रश्न फक्त बिल्किसच्या गुन्हेगारांना शिक्षा देण्याचा नाही, तर अशा प्रकारच्या गुन्ह्य़ातील गुन्हेगारांना भीती वाटेल असे वातावरण निर्माण करण्याचा आहे. बिल्कीसने भीतीने जगू नये. बिल्कीसच्या गुन्हेगारांनी आपल्या कृत्याबद्दल कोणताही पश्चात्ताप असल्याचे कोणतेही संकेत दिलेले नाहीत आणि ज्यांनी गुन्हेगारांना सलाम केला आहे त्यांनीही त्यांचे गुन्हे क्षम्य असल्याचे सूचित केले आहे. खरे सांगायचे तर, गुन्हा कबूल करू नका! समाजाचे मौन या गुन्हेगारी प्रवृत्तीला साथ देत असल्याचे दिसते. हे सर्व भयानक आहे. तो बदलला पाहिजे. कोण बदलणार? आणि कसे? हा एक प्रश्न चिन्ह आहे

विकास परसराम मेश्राम

लेखक मु+पो,झरपडाता.अर्जुनी,मोरगाव जिल्हा गोदिंया येथील रहिवासी असून सामाजिक कार्यकर्ते आहेत.

संपर्क:-

मोबाईल नंबर 7875592800
vikasmeshram04@gmail.com


Be the first to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.


*