‘हिंदू राष्ट्र’ संकल्पना बाबासाहेबांच्या प्रजासत्ताक लोकशाही विरुद्ध

विकास परसराम मेश्राम

आधुनिक भारतीय इतिहासातील २६ जानेवारी ही सर्वात महत्वाची तारीख आहे. २६ जानेवारी १९५० रोजी भारताला लोकशाही प्रजासत्ताक म्हणून घोषित करण्यात आले आणि भारतीय राज्यघटना पूर्णपणे लागू करण्यात आली. २६ नोव्हेंबर १९४९ रोजी भारतीय संविधानाच्या मसुदा समितीचे अध्यक्ष डॉ.बाबासाहेब आंबेडकर यांनी संविधान हा संविधान सभेत सादर केले आणि ते संविधान समितीनेसुद्धा स्वीकार मान्य केले, पण भारतीय राज्यघटना संपूर्णपणे २६ जानेवारी १९५० रोजी लागू करण्यात आली आणि भारत लोकशाही प्रजासत्ताक म्हणून घोषित करण्यात आले. त्याच दिवशी हे रद्द केले गेले होते, भारतीय संविधानानुसार अनुकूल नसलेल्या भूतकाळाच्या सर्व कायदेशीर तरतुदींना नकार देऊन , स्वातंत्र्य, समता, बंधूता, या वर आधारित कल्याणकरी धर्मनिरपेक्ष संघराज्य निर्माण झाले..

भारतीय राज्यघटनेच्या प्रस्तावनेतही भारताला लोकशाही प्रजासत्ताक गणराज्य घोषित केले गेले आहे. जगात लोकशाहीचे दोन प्रकार आहेत – एक फक्त लोकशाही आणि दुसरे लोकशाही प्रजासत्ताक. पहिल्या प्रकारच्या लोकशाहीचे उदाहरण म्हणजे ब्रिटन, जिथे तेथे लोकशाही आहे, परंतु तेथे कोणतेही प्रजासत्ताक नाही, जपान आणि स्पेनसारखे इतरही अनेक देश याची उदाहरणे आहेत. या देशांमध्ये राज्यप्रमुख एक राजा किंवा राणी असतात. लोकशाही प्रजासत्ताकांची दुसरे उदाहरणे म्हणजे युनायटेड स्टेट्स आणि फ्रान्स सारखे देश, जिथे राज्यप्रमुख आणि सरकारप्रमुख दोघेही थेट किंवा अप्रत्यक्षपणे जनतेद्वारे निवडले जातात. यूएस मध्ये, राज्य प्रमुख आणि सरकार प्रमुख एक समान व्यक्ती आहे. 26 जानेवारी 1950 रोजी भारताने लोकशाही प्रजासत्ताकाचा मार्ग निवडला. ब्रिटन आणि स्पेन अजूनही राजा किंवा राणी महत्त्वाचे पद भूषवत आहेत, जरी राजा फारच मर्यादित आणि औपचारिक अधिकार असले तरी. या उलट अमेरिका, फ्रान्स आणि भारत सारख्या लोकशाही प्रधान देशात राजे राणी यांना कुठलेही स्थान नाही. याचा तात्पर्य असा आहे की लोकशाहीमध्ये कोणालाही जन्माच्या आधारे मूलभूतपणे मोठे मानले जात नाही, कोणताही विशेषाधिकारही नाही किंवा कोणत्याही आधारावर कोणतेही राज्यपद कोणालाही जन्माच्या आधारावर राखीव नाही .

डॉ. बाबासाहेब आबेडकर यांच्या नेतृत्वात भारतीय संविधान सभेनेही प्रजासत्ताक लोकशाहीचा मार्ग निवडला आणि सर्व जन्म-आधारित विशेषाधिकार आणि नैसर्गिकरित्या मोठ्या होण्याचे दावे अस्तित्व नाकारले. भारतातील वर्ण जाती प्रथा संपूर्णपणे जन्म-आधारित आहे जन्म आधारित विशेषाधिकार हे ब्राह्मणवादाचे मूळ आहेत, डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर यांनी घटनेच्या माध्यमातून भारतातील लोकशाही प्रजासत्ताकाची पायाभरणी केली. त्यांनी लोकशाही प्रजासत्ताकावर किती प्रेम केले याचे सर्वात मोठे उदाहरण म्हणजे त्यांनी आपल्या पक्षाच्या नावाचे नाव ‘रिपब्लिकन पार्टी ऑफ इंडिया’ ठेवले.

२६ जानेवारी २०२१ रोजी भारतीय प्रजासत्ताकाची ७० वर्षे पूर्ण झाली . डॉ. बाबासाहेब आंबेडकरांना अशी आशा होती की भारतातील लोकशाही प्रजासत्ताकाचा पाया हळू हळू बळकट होईल आणि बऱ्याच प्रमाणात पाया बळकट झालाय . पण हल्ली भयावह परिस्थिती निर्माण झाली आहे वैचारिकदृष्ट्या, वर्ण-जातीच्या बाजूने असलेल्या आरएसएस-भाजपाला फक्त त्यांच्या गरज अनुनय म्हणून दलित समुहातील एका व्यक्तीला भारत राज्याचे अध्यक्ष (अध्यक्ष) म्हणून स्वीकारावे लागले. …. परंतु ही प्रतिकात्मक कामगिरी करुनही डॉ. बाबासाहेब आंबेडकरांच्या संकल्पनातील लोकशाही प्रजासत्ताक भारत गंभीर संकटात सापडली आहे आणि त्यावर गंभीर संकटाचे ढग दाटून आहेत. याचा सर्वात मोठा धोका म्हणजे हिंदू राष्ट्राचा धोका. त्या संदर्भात डॉ. आंबेडकर म्हणाले की, “जर हिंदू राज वास्तव बनल तर हा या देशासाठी सर्वात मोठा शाप ठरेल.” हिंदू जे काही बोलतात ते हिंदूत्व स्वातंत्र्य, समानता आणि बंधुत्वासाठी धोका आहे. या प्रमाणांवर ते लोकशाहीशी जुळत नाही. हिंदू राज कोणत्याही किंमतीला रोखायला हव. ” लोकशाही प्रजासत्ताकात जन्मजात बड्या छोट्या जागा नसल्यामुळे व माणूस म्हणून पुरुषांवर कोणत्याही प्रकारच्या वर्चस्वाचा दावा करु शकत नाही, तर हिंदू राष्ट्राची संपूर्ण संकल्पना श्रेष्ठत्व आणि निकृष्टता आणि स्त्रियांना दुय्यम स्थान या वर जन्मली आहे. पुरुषांचे वर्चस्व, जे डॉ. आंबेडकर आपल्या लोकशाही प्रजासत्ताकाला कोणत्याही रूपात देण्यास तयार नव्हते. पुरुषांच्या वर्चस्वातून स्त्री-पुरुष समानतेतून स्त्री स्वातंत्र्यासाठी त्यांनी हिंदू कोड विधेयक आणले आणि मुळात हा प्रश्नच नेहरूंच्या मंत्रिमंडळातून राजीनामा देण्याचे मुख्य कारण बनले. या बरोबरच, हिंदु राष्ट्राच्या दृष्टीने अन्य धार्मिक अल्पसंख्यांकांवर हिंदू वर्चस्व आणि विशेषाधिकार असल्याचा दावा केला जातो. डॉ. आंबेडकर यांनाही लोकशाही प्रजासत्ताकात धार्मिक वर्चस्व आणि विशेषाधिकार मिळण्यासाठी स्थान नव्हते. त्यांनी लिहिले की “हिंदू धर्म ही एक राजकीय विचारसरणी आहे जी पूर्णपणे लोकशाहीविरोधी आहे आणि फॅसिझम आणि / किंवा नाझी विचारधारा सारखीच आहे.” जर हिंदू धर्माला मुक्त सवलत मिळाली तर – आणि बहुसंख्य हिंदू असा याचा अर्थ असा आहे – जे हिंदू नाहीत किंवा हिंदू धर्माचा विरोध करतात त्यांना अनुमती मिळणार नाही. केवळ मुस्लिमांचा हा दृष्टिकोन नाही. हा अत्याचारी वर्गाचा आणि ब्राह्मणेतरांचा दृष्टिकोनही आहे. ”(डॉ. आंबेडकरांवर स्त्रोत साहित्य, खंड १ , पृष्ठ २११, महाराष्ट्र शासन प्रकाशने).

वरील उदाहरणावरून डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर हिंदू राष्ट्र पूर्णपणे लोकशाहीविरोधी असल्याचे मानत आहेत. डॉ. आंबेडकरांची लोकशाही प्रजासत्ताक दृष्टी आणि हिंदू राष्ट्राची संकल्पना ह्या दोन परस्पविरोधी बाजू आहेत, या दोघांमध्ये कोणताही जोडणारा पूल नाही, जर हिंदू राष्ट्र प्रगती करत असेल तर डॉ. आंबेडकरांनी स्थापन केलेली लोकशाही प्रजासत्ताक धोक्यात आली आहे. . सध्या भारतीय लोकशाही प्रजासत्ताकासमोर हिंदू राष्ट्र एक गंभीर धोका निर्माण झाला आहे. डॉ. आंबेडकर आणि लोकशाही प्रजासत्ताकांच्या इतर संविधान सभा सदस्यांच्या दृष्टीने उभे राहणार्‍या प्रत्येक व्यक्तीवर भारतीय प्रजासत्ताक बचाव करण्याची जबाबदारी आहे.

डॉ. आंबेडकरांनी राजकीय व्यवस्था व लोकशाही प्रजासत्ताक एक सामाजिक-आर्थिक प्रणाली म्हणून पाहिले. त्यांचा सामाजिक व्यवस्थेचा मूळ आधार समानता, स्वातंत्र्य आणि बंधुत्वावर आधारित होता. माझा आदर्श समाज समानता, स्वातंत्र्य आणि बंधुत्वावर आधारित आहे, असे त्यांनी आपल्या पुस्तकात स्पष्टपणे सांगितले आहे. समाजातील सर्व सदस्यांमध्ये बंधुता प्रस्थापित करण्याचे त्याचे ध्येय आहे. बंधुत्वाची ही संकल्पना गौतम बुद्धांनी अवलंबली होती. आधुनिक युगात फ्रेंच राज्यक्रांतीची घोषणा स्वातंत्र्य, समानता आणि बंधुता होती. डॉ. आंबेडकरांचा असा विश्वास होता की लोकशाही प्रजासत्ताक बंधुताशिवाय यशस्वी होऊ शकत नाही, किंवा बंधुत्वनिष्ठ राष्ट्र किंवा देश निर्माण होऊ शकत नाही. भारतातील बंधुत्वाच्या मार्गामध्ये त्यांना दोन मोठे अडथळे दिसले – सामाजिक आणि आर्थिक. भारतात सामाजिक असमानतेचे दोन आधारस्तंभ आहेत – जाती-व्यवस्था आणि स्त्रियांना दुय्यम स्थान पुरुषांचे वर्चस्व. त्यांचा असा विश्वास होता की जाती-व्यवस्था नष्ट केल्याशिवाय आणि स्त्रियांवर पुरुषांच्या वर्चस्वाशिवाय सामाजिक समानता आणि स्वातंत्र्य मिळू शकत नाही आणि समानता आणि स्वातंत्र्याशिवाय बंधुत्व अस्तित्त्वात नाही. त्यांनी वारंवार अधोरेखित केले की समान आणि स्वतंत्र व्यक्तींमध्येच बंधुत्व अस्तित्वात असू शकते. म्हणजेच बंधुत्वाची अत्यावश्यक अट म्हणजे समानता आणि स्वातंत्र्य. बंधुतांसाठी सामाजिक समानता आणि स्वातंत्र्य आवश्यक आहे आणि सामाजिक विषमतेचे जनक असलेल्या जाती-जातीच्या व्यवस्थेला पाठिंबा देणार्‍या प्रत्येक गोष्टीचा नाश करण्याची मागणी केली आहे. ज्यामध्ये हिंदू धर्म आणि वर्ण-जाती व्यवस्थेचे समर्थन करणारे सर्व हिंदू धर्मग्रंथ दोन्ही समाविष्ट आहेत.

डॉ. आंबेडकर यांनी वैयक्तिक अनुभव आणि युरोप-अमेरिकेच्या भांडवलशाही समाजाच्या अभ्यासाच्या आधारे असा निष्कर्ष काढला की आर्थिक असमानतेच्या वेळी बंधुत्व टिकू शकत नाही. सामाजिक समतेबरोबरच आर्थिक समता देखील बंधुत्वाची अत्यावश्यक अट आहे. युरोप आणि अमेरिकेत बरीच सामाजिक समानता होती, परंतु भांडवलशाही आर्थिक असमानतेमुळे बंधुत्वाची कमतरता डॉ. आंबेडकरांना दर्शविली गेली. राज्य भांडवलशाही स्थापनेचा प्रस्ताव दिला. शेतीच्या जमिनीवरील खासगी मालकी पूर्णपणे संपवून त्याचे संपूर्णपणे राष्ट्रीयकरण करण्याचा प्रस्ताव दिला आहे. यासह त्यांनी सर्व बड्या व मूलभूत उद्योगांचे व्यवसाय राज्याच्या मालकीच्या खाली ठेवण्याचा प्रस्तावही ठेवला आहे. डॉ. आंबेडकरांच्या विचारसरणीचा मूलभूत घटक असलेल्या कृषी जमिनीचे संपूर्ण राष्ट्रीयकरण आणि मूलभूत आणि मोठ्या औद्योगिक व्यवसायांचे संपूर्ण राष्ट्रीयकरण करूनच आर्थिक समता प्राप्त केली जाऊ शकते. ब्राह्मणवाद हा सामाजिक समानतेच्या मार्गावर सर्वात मोठा अडथळा आहे आणि भांडवलशाही ही आर्थिक समानतेच्या मार्गावर सर्वात मोठा अडथळा आहे. या दोन गोष्टी लक्षात घेऊन डॉ. आंबेडकर यांनी ब्राह्मणवाद आणि भांडवलशाहीला कामगारांचे दोन मोठे शत्रू घोषित केले.

डॉ. आंबेडकर यांच्या मते लोकशाही प्रजासत्ताकाची अत्यावश्यक अट म्हणजे सामाजिक आणि आर्थिक समानता. हीच बाब लक्षात ठेवून ते म्हणाले की, आम्ही राजकीय समतोल साधला आहे, परंतु सामाजिक व आर्थिक समानता अद्याप गाठली गेली नाही. ते म्हणाले की जर आपण सामाजिक आणि आर्थिक समानता प्राप्त करण्यात अपयशी ठरलो तर राजकीय समताही धोक्यात येईल. आज भारतीय लोकशाही प्रजासत्ताक गंभीर संकटात आहे. एकीकडे हिंदु राष्ट्राच्या प्रकल्पाच्या नावाखाली वर्ण-जातीय व्यवस्थेला पुन्हा नव्याने प्रस्थापित करण्याचा प्रयत्न केला जात आहे आणि दुसरीकडे डॉ. आंबेडकरांचे सामाजिक समानतेचे स्वप्न बाजूला सारले जात आहे, दुसरीकडे जनता मालमत्ता आणि सार्वजनिक मालमत्ता, विविध प्रकारात कॉर्पोरेट घरांच्या ताब्यात दिली जात आहे आणि अशा प्रकारे डॉ. आंबेडकरांचे राज्य समाजवादाचे स्वप्न पुसले जात आहे.

डॉ. आंबेडकर यांच्या बंधुत्वाची मुळं बुद्ध धम्मामध्ये होती. त्यांनी स्पष्टपणे लिहिले आहे की “सकारात्मक मार्गाने माझे सामाजिक तत्वज्ञान स्वातंत्र, समता आणि बंधुत्व या तीन शब्दांमध्ये एकत्रित केले जाऊ शकते. तथापि, मी माझे तत्वज्ञान फ्रेंच राज्यक्रांतीपासून घेतले आहे असे कोणीही म्हणू नये. माझ्या तत्वज्ञानाची मुळे राजकीय शास्त्रामध्ये नसून धर्मात आहेत. मी त्यांना बुद्धांच्या शिकवणुकीतून घेतले आहे. त्यांनी बौद्ध भारतावर बंधु-आधारित लोकशाही प्रजासत्ताकाची कल्पना केली. बौद्ध धम्म हा भारत हा त्यांच्यासाठी जात-प्रणालीवर आधारित वैदिक, सनातन, ब्राह्मणवादी आणि हिंदू भारत हा पर्याय होता. समता, स्वातंत्र्य आणि बंधुत्व या त्यांच्या स्वप्नांचा बुद्ध हा आणखी एक आधारस्तंभ होता.
त्यांनी बौद्ध भारतावर बंधु-आधारित लोकशाही प्रजासत्ताकाची मांडणी केली. बौद्ध भारत हा त्यांच्यासाठी जात-प्रणालीवर आधारित वैदिक, सनातन, ब्राह्मणवादी आणि हिंदू भारत हा पर्याय होता. समता, स्वातंत्र्य आणि बंधुत्व या त्यांच्या स्वप्नांचा बुद्ध भारत हा आणखी एक आधारस्तंभ होता. डॉ. आंबेडकर यांच्या प्रयत्नांमुळे बौद्ध प्रतीकांचा समावेश भारतीय प्रजासत्ताकाच्या अनेक चिन्हांमध्ये करण्यात आला. जसे की राष्ट्रीय ध्वजातील धर्मचक्र, प्राचीन भारतातील बौद्ध सम्राट अशोक यांच्या सिंहांना राष्ट्रीय प्रतीक म्हणून ओळखले जाते आणि राष्ट्रपती भवनाच्या त्रिकोणावर बौद्ध लिखित कोरलेले आहेत. घटनेत त्यांनी बौद्ध धम्माच्या काही मूलभूत घटकांचा समावेश केला. या संदर्भात त्यांनी स्वत: लिहिले आहे – “सर्व तयारी पूर्ण झाल्यास मी भारतात बौद्ध धर्माचा प्रचारही करणार आहे. राज्यघटना तयार करताना, मी त्या दृश्याशी सुसंगत असे काही लेख घातले आहेत. ” (धनंजय कीर, पृ. 457) त्याला बौद्ध धम्म वैज्ञानिक चेतना, लोकशाही मूल्ये आणि स्वातंत्र्य, समानता आणि बंधुत्व असल्याचे समजले. ज्यामध्ये देव आणि इतर कोणत्याही जगासाठी स्थान नव्हते. दोन्हीपैकी कोणत्याही अंतिम सत्याचा दावा केला नाही किंवा दैवी बोलल्याचा दावा केलेला कोणताही ग्रंथ नाही.

प्रबुद्ध भारताचे हे दर्शन घडविण्यासाठी त्यांनी 4 फेब्रुवारी 1956 रोजी ‘प्रबुद्ध भारत’ नावाचे मासिक प्रकाशित करण्यास सुरवात केली. डॉ. आंबेडकर स्वत: विसाव्या शतकातील प्रबुद्ध व्यक्तींपैकी एक आहेत. तो एका सामाजिक वैज्ञानिकांच्या समीक्षणाच्या दृष्टिकोनातून प्रत्येक गोष्टीकडे पाहत असत आणि तर्कशास्त्रांची चाचणी घेण्याचा प्रयत्न करीत असत .

आरएसएस आणि कॉर्पोरेट (ब्राह्मणवाद-भांडवलशाही) च्या नेत्याने बनलेला सध्याचा भारत डॉ. आंबेडकरांच्या प्रजासत्ताक, बंधुत्वनिष्ठ, बुद्धिमान आणि प्रबुद्ध भारत या दृष्टीकोनाच्या पूर्णपणे विरोधात आहे. भारताच्या प्रजासत्ताक गणराज्य ला नख लावण्याचे कार्य सुरू आहे त्यांना विरोध करणे आवश्यक आहे


विकास परसराम मेश्राम

लेखक गोंदिया येथील रहिवासी असून सामाजिक कार्यकर्ते आहेत.


Be the first to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.


*