संविधान निर्मात्यांच्या अपेक्षा आणि आपण!

विकास परसराम मेश्राम

आम्ही भारताचे लोक भारताला सार्वभौम लोकशाही प्रजासत्ताक बनवण्यासाठी कटिबद्ध आहोत २६ नोव्हेंबर १९४९ रोजी संविधान देशाला अर्पण करण्यात आले , भारतीय राज्यघटनेची प्रस्तावना प्रथम या शब्दांनी सुरू होते आणि ही प्रस्तावना संविधानाचा प्राण आत्मा आहे .

२६ जानेवारी १९५० रोजी, देशात संविधान अमलबजावणी झाली आणि त्या नंतर पंचवीस वर्षांनी, तत्कालीन पंतप्रधान श्रीमती इंदिरा गांधी यांनी अंतर्गत सुरक्षेला धोका असल्याच्या नावाखाली देशावर आणीबाणी लादली आणि घटनात्मक मूल्ये आणि नैतिकतेचे पहिले गंभीर संकट निर्माण केले. सर्व नागरी मुलभूत हक्क हिसकावून, नंतर संसदेत 42 वी. घटनादुरुस्ती आणून, या प्रस्तावनेतील ‘सार्वभौम लोकशाही प्रजासत्ताक’चा भाग ‘ सार्वभौम समाजवादी धर्मनिरपेक्ष लोकशाही प्रजासत्ताक’ ने बदलला.

तेव्हापासून, राज्यघटनेत वेळोवेळी शंभराहून अधिक दुरुस्त्या करण्यात आल्या, परंतु त्याच्या प्रस्तावनेचे हे स्वरूप कायम राहिले आहे. हे आजपर्यंतचे जगातील सर्वात मोठे लिखित संविधान आहे, जे डॉ. राजेंद्र प्रसाद यांच्या अध्यक्षतेखाली संविधान सभेने डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर यांनी दोन वर्षे, अकरा महिने आणि 18 दिवसांच्या प्रदीर्घ प्रक्रियेत बनवले. फाळणीचा तडाखा आणि अनेक ध्रुवांमध्‍ये डोलत असलेल्या नवस्‍वतंत्र देशाची त्या काळातली परिस्थिती किती कठीण होती, हे संविधान सभेतील जोरदार चर्चा वादविवाद आणि विविध मंचांवरील तिची स्थिती आणि दिशा यावरूनही आपल्याला समजून येवू शकतो.

डॉ. राजेंद्र प्रसाद यांना राज्यघटना अधिकृतरीत्या हिंदी आणि इंग्रजीतही सादर करायची होती. परंतु हे शक्य झाले नाही आणि इंग्रजीत लिहिलेल्या अधिकृत संविधानाचे नंतर हिंदीसह विविध भारतीय भाषांमध्ये भाषांतर करण्यात आले. संविधान सभेच्या समारोपाच्या भाषणात डॉ. राजेंद्र प्रसाद म्हणाले होते, ‘संविधान यंत्राप्रमाणे निर्जीव आहे. यामध्ये, प्राण त्या व्यक्तींद्वारे प्रसारित केला जातो जे ते नियंत्रित करतात आणि चालवतात. भारताला अशा लोकांची गरज आहे जे प्रामाणिक असतील आणि देशाचे हित सर्वोपरि ठेवतील.

त्यांच्याप्रमाणेच, 25 नोव्हेंबर 1949 रोजी, मसुदा समितीचे अध्यक्ष असलेले बाबासाहेब डॉ. भीमराव आंबेडकर यांनी,
कायदामंत्री म्हणून पहिल्याच मुलाखतीत ते म्हणाले होते की, हे संविधान चांगल्या लोकांच्या हातात असेल तर ते चांगले आहे हे सिद्ध होईल, पण ते वाईट हातात गेले तर ते इतके अपेक्षित आहे की ते वाईट सिद्ध होईल , ‘मला असे वाटते की राज्यघटना कितीही चांगली असली, तरी ज्यांच्यावर राज्यघटनेची अंमलबजावणी करण्याची जबाबदारी सोपवण्यात आली आहे तेच लोक वाईट निघाले, तर संविधान नक्कीच वाईट असल्याचे सिद्ध होईल.’

‘राज्यघटनेची अंमलबजावणी केवळ राज्यघटनेच्या स्वरूपावर अवलंबून नाही’, असा इशारा त्यांनी दिला. राज्यघटना केवळ विधिमंडळ, कार्यपालिका आणि न्यायपालिका या राज्याच्या अवयवांची तरतूद करू शकते. त्या अवयवांचे ऑपरेशन लोकांवर आणि त्यांच्या आकांक्षा व त्यांचे राजकारण पूर्ण करण्यासाठी त्यांनी स्थापन केलेल्या राजकीय पक्षांवर अवलंबून असते.

मग त्यांनी स्वतःलाच विचारले की, आजच्या काळात जेव्हा आपली सामाजिक मानसिकता लोकशाही नसलेली आणि राज्यव्यवस्था लोकशाही आहे, तेव्हा भारतातील लोकांचे आणि राजकीय पक्षांचे भावी वर्तन कसे असेल हे कोण सांगू शकेल?

परस्परविरोधी विचारसरणी असलेल्या राजकीय पक्षांना जाती-धर्माच्या आपल्या जुन्या प्रतिगामी विचारांना बाजुला ठेवुन सर्व भारतीयांनी आपल्या धर्म जाती पेक्षा देशाला श्रेष्ठ ठेवावे, जाती धर्म देशावर वरचढ होवू नये आहे देश प्रथम आधी राहावे , अशी सूचना त्यांनी केली होती. त्याचवेळी त्यांनी असा इशाराही दिला होता की, ‘राजकीय पक्षांनी आपला धर्म जाती पंथ देशापेक्षा वरचढ ठेवला तर आपले स्वातंत्र्य पुन्हा एकदा धोक्यात येईल आणि कदाचित कायमचे संपुष्टात येईल. या संभाव्य घटनेचा आपण सर्वांनी दृढ निश्चयाने प्रतिकार केला पाहिजे. रक्ताच्या शेवटच्या थेंबापर्यंत आपल्या स्वातंत्र्याचे रक्षण करण्याचा संकल्प करूया.

राज्यघटनेच्या अंमलबजावणीमुळे आपण एका नव्या युगात प्रवेश केला होता आणि त्याचा सर्वात मोठा विरोधाभास हा होता की, त्याची अंमलबजावणी एका देशात होत होती, ज्यातून नागरिकांच्या राजकीय समानतेचे उद्दिष्ट साध्य होणार होते. पण आर्थिक आणि सामाजिक समता कुठेच दिसत नव्हती. त्यांनी पंतप्रधान आणि राष्ट्रपतींच्या हातात नवनिर्मित राज्यघटना ठेवली तेव्हा त्यांनी लवकरात लवकर नागरिकांमध्ये आर्थिक आणि सामाजिक समानता आणण्यासाठी प्रयत्न करावेत, असे आवाहन केले होते, कारण या विरोधाभासाचे वय मोठे असेल तर ते देशाच्या लोकशाहीद्वारे अयशस्वी होतील.ज्या अंतर्गत ‘एक व्यक्ती -एक मत’ या व्यवस्थेला सर्व शक्य समानतेकडे नेले जाणार होते, जेणेकरून स्वातंत्र्य, समानता, न्याय आणि बंधुत्व ही उदात्त मूल्ये संविधानातील कधीच शंका घेतली जाणार नाही.

डॉ.बाबासाहेब आंबेडकर यांना मूलभूत उद्योग सरकारी नियंत्रणाखाली ठेवायचे होते आणि खाजगी भांडवल इक्विटीच्या बंधनात ठेवायचे होते जेणेकरुन आर्थिक संसाधनांचे कोणतेही हानिकारक केंद्रीकरण होणार नाही, जेणेकरून नागरिकांचा काही गट अधिकाधिक शक्तिशाली बनतो आणि काही गट सतत कमकुवत होतो.

संविधान दिनानिमित्त कोणी संविधानाच्या मूल्यांचे रक्षण करण्याबाबत धास्तावलेले असताना, कोणी त्याच्या पुनरावलोकनाचा आग्रह धरत आहेत, तर कोणी त्याचे पुनर्लेखन करण्याची गरज व्यक्त करत आहेत, तेव्हा त्यापुढे आपण स्वतः उभे राहिलेले बरे. बाबासाहेबांनी बनवलेल्या संविधानाला आणि त्याचे वारसदार म्हणून आपल्यावर ठेवलेल्या अपेक्षा आपण किती चांगल्या प्रकारे निभावू हे कोण दाखवू शकेल? हा एक प्रश्न आहे.


विकास परसराम मेश्राम

लेखक गोंदिया येथील रहिवासी असून ज्येष्ठ पत्रकार आहेत.

2 Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published.


*